Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอวิธีคำนวณภาษี แบบง่ายๆเลยหน่อยครับ ผมงงมานาน

ผมงงทุกครั้งเวลาต้องยื่นแบบภาษีน่ะครับ มันมีตัวเลขเยอะแยะมากมายไปหมด ถึงสมัยนี้เขาใช้โปรแกรมคำนวณภาษีกัน ผมก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่า ตัวเลขแต่ละตัวนั้น เอามาได้อย่างไร ใครคิดว่ามันไม่ยาก เล่าให้ผมฟังแบบง่ายๆ หน่อยครับ!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sanouk

การคำนวณภาษีง่ายๆ เลยก็ คือ เรานำรายได้รวมทั้งปี มาหักออกด้วยค่าใช้จ่าย แล้วหักด้วยค่าลดหย่อน จากนั้นนำยอดที่เหลือไปคำนวณภาษีตามอัตราที่กำหนดครับ เช่น เงินเดือนของเรา + รายได้จากการทำงานพิเศษ ก่อนจะนำไปคำนวณค่าใช้จ่าย เราก็จะหักออกด้วยเงินได้ที่ได้รับการยกเว้น เช่น เงินที่ลงทุนในกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ หรือ กองทุนข้าราชการบำนาญน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Wellington

ถ้าคุณเป็นพนักงานออฟฟิศ ก็จะหักค่าใช้จ่ายได้ 40% ของเงินได้ แล้วดูอีกว่ามีค่าลดหย่อนตามกฎหมายให้อีกรึเปล่า เช่น เบี้ยประกันชีวิต, เงินลงทุนใน LTF, RMF, ดอกเบี้ยเงินกู้เพื่อซื้อที่อยู่อาศัย หรือ กองทุนประกันสังคม แล้วไปดูอัตราภาษี ที่สามารถตรวจสอบข้อมูลล่าสุดได้ที่เว็บไซต์กรมสรรพากรครับ

2020.01.24 7:35

Norrathee

เราไม่อธิบายละนะ มีคนมาช่วยแล้ว ว่าแต่คุณคำนวณได้หรือยังคะ ดีนะที่แม้ว่าคุณจะงุนงงกับการคำนวณภาษีแต่ก็อยากจะยื่นภาษีเพราะมันเป็นสิ่งที่ควรทำ เคยเห็นบางคนบ่นๆแบบนี้แหละ อะไรไม่รู้คำนวณยังไงแล้วฉันจะต้องเสียเงินมั้ย แต่คือ คุณมีอะไรก็ยื่นก็บอกไปรายรับ รายจ่าย หักภาษี เดี๋ยวก็รู้เองแหละว่าเสียหรือไม่เสีย มันก็ตามข้อกำหนดเขาน่ะนะ

2020.04.27 15:0

ตาล

เออ นี่เราเคยเห็นในเว็บไซต์ของธนาคารกสิกรไทย กับธนาคารยูโอบีเขามีเป็นเหมือนโปรแกรมช่วยคำนวณภาษีให้เราด้วยล่ะ ลองพิมพ์เข้าไปในกูเกิ้ลสิว่า คำนวณภาษีง่ายๆ เลื่อนๆหาดูจะเจอคำว่าโปรแกรมคำนวณภาษี ของธนาคารนี้ๆ แล้วลองใส่ตัวเลขดูนะแล้วมันจะคำนวณมาให้เสร็จเลย แค่ใส่ตัวเลขเท่านั้นส่วนรายละเอียดที่บอกว่ามีค่าอะไรบ้างเราไม่ต้องคิดมาก เพราะเขากำกับมาให้อยู่แล้ว

2020.10.10 2:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี