Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่อยากถูกเลย์ออฟ หรือ ปลดออกจากงาน ต้องเตรียมพร้อมอย่างไรบ้างค่ะ

Lay Off เลย์ออฟคำนี้ มันน่ากลัวสำหรับมนุษย์เงินเดือนอย่างเราจริงๆค่ะ เคยเห็นตัวอย่างบริษัทอื่นทำ และเห็นตัวอย่างบางคนในบริษัทเราโดนเลยล่ะค่ะ หรือบางคนถูกจ้างให้ออกจากงาน เพราะทำผิดวินัยก็มี เราต้องระวังเรื่องอะไรบ้าง จะได้ไม่ติดลิสต์ไปกับเขาค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tangmo

ผมว่า ถ้าเรามัวแต่คิดในเชิงลบ ยิ่งทำให้เสียขวัญและขาดแรงบันดาลใจในการทำงานไปใหญ่ครับ ควรนิ่งๆ ดูท่าทีไว้ก่อนดีที่สุด สัญญาณการปรับลดพนักงานอาจแค่ข่าวลือในบริษัทก็ได้ สิ่งที่ดีอีกอย่างคือลดใช้เงินฟุ่มเฟือยด้วย เพราะหากเกิดอะไรขึ้นมาจริง ๆ ก็ยังพอมีเงินส่วนหนึ่งในการดำเนินชีวิตและลู่ทางในการทำมาหากินได้อีก

2020.01.24 7:35

Ngam

เราว่าการตั้งใจทำงาน มาทำงานตรงเวลา รวมทั้งการพัฒนาตนเองอยู่เสมอสำคัญมากค่ะ เช่น พัฒนาการด้านภาษา โปรแกรมใหม่ๆ หรือแม้แต่การมีปริญญาเพิ่มอีกสักตัว หากจะขอเงินเดือนเพิ่มก็อาจทำได้ และถึงเราออกจากบริษัทนี้ไปจริงๆ ก็ยังมีวิชาติดตัวไปทำอะไรให้ได้มากกว่าเดิมอีกด้วย

2020.01.24 7:35

Nantin

อย่าเพิ่งกลัวมากเกินไปค่ะ เดี๋ยวจะทำงานอย่างไม่มีความสุขและทำงานได้ไม่เต็มที่ ไม่เรียบร้อยดีเหมือนเดิมเพราะมัวแต่คิดกังวลเรื่องเลย์ออฟ นี่ละอาจเป็นสาเหตุที่ทำให้คุณอยู่ในกลุ่มเสี่ยงก็ได้นะคะ คุณก็ทำงานของคุณไป ทำให้ดีเหมือนเดิมทุกอย่าง แล้วก็มองหางานหรือการทำอะไรที่จะมีรายได้เสริมเพิ่มเข้ามา เผื่อไว้ก่อนค่ะ เรียกว่าเตรียมพร้อม แต่อย่ากระทบกับงานที่ทำอยู่นะคะ

2020.04.27 15:10

ตาล

ไม่อยากถูกเลย์ออฟก็ขยันมาทำงานแต่เช้าสิคะ พยามยามปฎิบัติตามกฎระเบียบของบริษัท เจ้านายสั่งงานอะไรก็ขยันทำรีบทำรีบส่ง ตั้งใจทำ แค่เนี่ยหลักง่ายๆ คุณทำได้ปะล่ะถ้าทำได้ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกเลย์ออฟ ลองดูพวกที่ถูกเลย์ออฟสิ เขาโดนเพราะอะไรเราก็อย่าทำแบบเขาจะได้ไม่โดน เจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลว่าจะโดนเลย์ออฟนะคะ แค่ทำหน้าที่ของตัวเองให้ดีที่สุดและทำตามกฎระเบียบบริษัทก็พอ

2020.10.10 2:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี