Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

คำว่ารวยของแต่ละคนมันก็ไม่เท่ากันน่ะครับ ผมออมเงินมาตั้งแต่สมัยเรียน จนตอนนี้เริ่มทำงานมาสักพักแล้ว ผมภูมิใจกับมัน แต่ก็อยากได้ผลตอบแทนเพิ่มไปอีก ควบคู่ไปกับความเสี่ยงที่พอรับได้ อยากให้ 1 ล้านบาทของผมช่วยให้ชีวิตต่อยอดไปอีก การลงทุนแบบไหนน่าสนใจบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประทุม

1 ล้านบาทเยอะนะครับ สำหรับการเริ่มทำธุรกิจเล็ก ๆ สักอย่าง เริ่มจากลงทุนจำนวนไม่มาก เช่น ขายสินค้าออนไลน์ หรือเช่าพื้นที่ขายของ เพื่อดูแนวโน้ม และความนิยมของตลาดอีกที ก็เป็นวิธีจำกัดความเสี่ยงไปในตัว พอธุรกิจเราเป็นที่รู้จักสักหน่อย ดูไปได้สวย ก็อาจจะเลือกวิธีการนำเงินทุนก้อนนี้ไปต่อยอดได้อีก เช่น ขยายสาขา ขยายร้าน เพิ่มสินค้าใหม่ ๆ ในร้านครับ

2020.01.24 7:35

สุชาติ

เพื่ื่อนผมหลายคน ซื้อที่ดินที่มีทำเลดีในอนาคต ไปขายต่อในราคาที่แพงกว่าเมื่อความเจริญเข้าถึง โดยระหว่างนั้นก็ปล่อยเช่าเพื่อหารายได้ไปก่อน ผมเลยคิดว่าถ้าเรานำเงินไปซื้อคอนโด เพื่อปล่อยเช่า และนำออกขายต่อ เมื่อราคาสูงขึ้น การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์แบบนี้ก็น่าจะดีนะครับ

2020.01.24 7:35

Benz

อยากถามครับ คำว่าต่อยอดเงินที่มีอยู่คุณอยากต่อยอดให้ได้เยอะขนาดไหนครับ เพราะถ้าบอกว่าไม่อยากเสี่ยงกลัวเงินเก็บของคุณหายหมด ผมแนะนำได้ครับ เอาไปฝากธนาคารครับ เดือนหนึ่งก็ได้ครับดอกเบี้ยอาจไม่มากแต่ปลอดภัยแน่นอนครับ หรือยากเสี่ยงไม่มากก็ลองลงทุนทองดูครับ ซื้อมาเอาไว้กินกำไรตอนราคาแพงๆครับ แบบนี้อาจเสียงแต่ไม่มากครับ

2020.03.17 13:24

Thong Thaeng

บอกว่าความเสี่ยงแบบพอรับได้นี่ก็พูดยากนะคะ ถ้าลงทุนความเสี่ยงก็สูงเกินไป ฝากเงินกับธนาคารไม่เสี่ยงเลยแต่ก็ได้ดอกน้อย จะซื้อที่ดินมาเก็บไว้ถ้าเราดูทำเลไม่เป็นก็แย่ จะซื้อทองมาเก็บไว้เก็งกำไรก็ใช้เวลา ถ้าความเห็นส่วนตัวนะคะ อยากจะแนะนำให้ซื้อกองทุนไว้ค่ะ เดี๋ยวนี้หลายธนาคารเลยมีกองทุน ที่เป็นเหมือนการวางแผนชีวิตของเราด้วย เป็นการลงทุนที่มีความเสี่ยงน้อยและก็ได้ผลตอบแทนดีอยู่นะคะ

2020.04.10 14:56

Phoebe

สำหรับผมการลงทุนเพื่อจะให้เงินงอกเงยขึ้นก็ขึ้นอยู่กับว่าเราอยากจะลงแรงด้วยไหม ถ้าเราลงเงินอย่างเดียวแล้วไม่อยากวุ่นวายหรือต้องทำงานไปด้วยขอแนะนำให้เอาเงิน 1 ล้านบาทไปฝากเปิดเป็นบัญชีเงินฝากประจำเพราะจะได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูง แค่เราคอยเช็คอัตราดอกเบี้ยที่จะได้รับและก็ถอนเงินเข้าและเอาไปฝากเป็นประจำผมคิดว่าวิธีนี้จะทำให้เราไม่ยุ่งยากไม่เหนื่อย และยังได้รับอัตราดอกเบี้ยที่แน่นอนไม่ต้องมีความเสี่ยงในการลงทุนด้วย

2020.04.22 5:37

ปิยบุตร

ถ้าผมมีเงิน 1 ล้านบาท ผมจะไม่ปล่อยให้เงินนี้ ร่อยหรอลงไป หรือปล่อยให้มันไม่เกิดประโยชน์ อันดับแรกผมคงจะวางแผนที่จะให้เงินทำงานโดยการลงทุนอะไรสักอย่างที่มีความเสี่ยงที่ผมพอจะรับได้เพราะผมเองยังไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนมากสักเท่าไหร่ แล้วก็อาจจะ การเอาไว้เป็นเงินสำรองฉุกเฉินทั้งเงินสดและการซื้อประกันเพื่อเป็นเงินสำรอง เพื่อคุ้มครองความเสี่ยงพร้อมกับออมไปพร้อมๆกัน ผมว่าเพียงเท่านี้เงิน 1 ล้านบาทของผมก็เกิดประโยชน์มากมายแล้วครับ

2020.04.24 6:0

Rodger

ถ้ากล้าเสี่ยงแล้วก็มีความรู้เราก็อยากแนะนำให้ลงทุนไปค่ะแต่ถ้าอยากเอาเงินล้านบาท เพื่อสร้างความมั่นคงให้กับชีวิตอาจจะลงกับพวกกองทุนที่ความเสี่ยงต่ำ แต่เป็นการลงทุนระยะยาวที่ให้ผลตอบแทนเมื่อเราเกษียณแบบนี้ก็ได้ หรือถ้าชอบค้าขาย ก็อาจจะลงทุนซื้อของออนไลน์ซื้อมาขายไป มีหลายวิธีเลยค่ะ ขึ้นอยู่กับว่าเรารับความเสี่ยงได้แค่ไหนและจุดประสงค์ของเราต้องการสร้างกำไรเท่าไหร่

2020.05.24 11:49

Savitree

คุณเก่งมากเลยค่ะที่สามารถเก็บเงินได้มากขนาดนี้ คิดจะต่อยอดจากเงินที่มีอยู่ให้มีมากขึ้นก็เป็นความคิดที่ดีนะคะ แต่การลงทุนต่างๆมันก็มีความเสี่ยงจริงๆยิ่งไม่มีความรู้ด้วยยิ่งเพิ่มความเสี่ยง เห็นคุณเก็บเงินได้มากขนาดนี้ ถ้าเอาไปลงทุนอะไรแล้วขาดทุนหรือสูญเสียเงินขึ้นมา เราเสียดายแทนค่ะ ยังไงขอให้หาการลงทุนที่เหมาะกับคุณได้นะคะ

2020.05.29 9:6

ช้าง

ถ้าถามผมนะผมจะเอาเงิน1ล้านไปลงทุนกับสิ่งที่ชอบครับ แต่การลงทุนกับสิ่งที่ตัวเองชอบก็ต้องดูว่ามันมีความเสี่ยงมากน้อยยังไง ถ้าความเสี่ยงน้อยก็จะลงทุนเลยครับ ผมคิดว่าการได้ทำในสิ่งที่ชอบมันทำให้เรามีความสุขเราจะเต็มที่กับสิ่งที่ทำ แล้วในที่สุดผลงานมันจะออกมาดี คุณชอบทำอะไรละครับลองถามตัวเองดูศึกษาดูผลตอบแทนและความเสี่ยงแล้วลงมือเลย

2020.10.10 4:9

ภากร

ตอนนี้ที่อยากได้ ไม่ต้องเอาถึงแสนหลอกครับ เอาแค่หลักหมื่นให้มันได้ก่อนเถอะครับ แล้วค่อยมาว่ากัน ผมทำงานมาหลายปีแล้วครับ แต่ก็เก็บเงินไม่ค่อยได้สักทีครับ มีหลายเรื่องมากที่ต้องจ่ายในแต่ละครั้ง ยิ่งช่วงโควิด-19แบบนี้ แฟนรายได่ก็ลดลง ของผมเองก็เริ่มที่จะลดวันทำงานด้วย เหนื่อยใจมากๆเลยครับ กับสิ่งที่เจอในช่วงนี้

2021.06.25 8:14

Chatchai Chat

เรื่องเอาเงินเก็บที่เจ้าของกระทู้มีอยู่ไปต่อยอด คุณคงจัดการไปเรียบร้อยแล้วล่ะ อยากรู้เหมือนกันว่าคุณตัดสินใจเอาเงินหนึ่งล้านบาทของคุณไปทำอะไร ถ้าสะดวกก็มาบอกกันบ้างนะครับ อีกอย่างนึงที่อยากให้แชร์ประสบการณ์มากเลย คือ การที่คุณสามารถเก็บออมเงินหนึ่งล้านบาทได้ คุณใช้เวลากี่ปี แล้วมีวิธีเก็บออมเงินอย่างไร อยากรู้มากครับ

2021.09.18 15:31

TOTO

ก็เอาไปลงทุนครับ แต่เป็นการลงทุนแบบเปิดธุรกิจนะ แบบว่าเป็นการเอาเงินไปลงทุนในกองทุนหรือ ลงทุนในหุ้นอะไรแบบนี้นะครับ ให้เงินทำงานแทนเราไปเลย เราจะได้ไม่ต้องเสียเวลาทำงาน เหมือนที่คนที่เขามีอิสระทางการเงินเขาทำกันนะครับ ถ้ามีเงินก้อนนึงตั้ง 1 ล้านบาทผมจะทำแบบนี้นะ ผมก็จะต้องศึกษาให้ดีก่อนเกี่ยวกับเรื่องการลงทุน

2021.09.22 8:9

เกศราภรณ์

เอาแบบนี้ไหมคะ เรา บอกแบบตรงไปตรงมาเลยคะ ถ้าคุณมีเงิน1ล้านบาท ไม่ทราบว่าจะเอาไปลงทุนอะไร เอาแบบนี้ไหมคะ มาร่วมหุ้นกับเราดีกว่าคะ ตอนนี้เรากำลังหาเพื่อนร่วมหุ้นคะ เราทำงานที่ เขาใหญ่คะ เปิดร้าน อาหารเล็กๆ ก่แนที่เข้าอุทยานคะ ช่วงนี้คนมาเที่ยวบ้างแต่ไม่เหมือนเมื่อก่อน เราหวังว่าหลังจากโควิดจบ จะดีกว่านี้แน่นอน ถ้าสนใจ ก็บอกมานะคะนัดคุยกันได้

2021.10.03 15:21

Rata0_0

เจ้าของกระทู้เก็บเงินได้เป็นล้านบาทเลยเหรอคะ ทำยังไงคะเนี่ย แล้วคุณเอาเงินไปลงทุนอะไรเห็นมีคนเข้ามาคอมเม้นท์กันเยอะ ดูน่าสนใจดี ถ้าเรามีเงินเป็นล้านบาทเหมือนคุณคงตัดสินใจยากว่าจะเอาไปลงทุนทำอะไร ที่แน่ๆเราไม่เอาเงินทั้งหมดไปลงทุนหรอกค่ะ ต้องเหลือเอาไว้เป็นทุนสำรองเพื่อความปลอดภัย การลงทุนมันมีความเสี่ยงน่ะ

2021.10.06 14:1

Yotaga 0_0

เจ้าของกระทู้บอกว่า คำว่ารวยของแต่ละคนไม่เท่ากัน แล้วก็พูดถึงเงินหนึ่งล้านบาทของคุณ ถ้าเก็บเงินได้หนึ่งล้านบาท เราว่ามันก็มากอยู่นะคะ ก็จริงที่เงินจำนวนนี้จะเรียกว่ารวยก็คงไม่เต็มปาก แต่เราว่ามันใกล้เคียงมากแล้วล่ะค่ะ คุณขยันเก็บเงินขนาดนี้ ล้านบาทต่อๆไปคงไม่ใช่ปัญหาหรอก อย่างไรก็ตาม อย่าลืมดูแลสุขภาพด้วยค่ะ

2021.10.20 15:14

-tienchai-

อยากให้เจ้าของกระทู้มาบอกต่อจังว่าคุณเอาเงินเก็บหนึ่งล้านบาทของคุณไปลงทุนกับอะไร คิดว่าคุณคงไม่ได้เอาเงินที่มีอยู่ไปลงทุนทั้งหมดหรอกใช่มั้ยครับ อย่างน้อยต้องมีแบ่งเอาไว้เป็นทุนสำรองบ้างแหละ ถ้าพอจะเปิดเผยข้อมูลหรือแบ่งปันประสบการณ์กันได้ก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ช่วงนี้ดูเหมือนหลายคนสนใจการทำธุรกิจเล็กๆน้อยๆกันอยู่

2022.01.13 15:18

ณัฐวัฒน์

ถ้าตอนนี้จู่ๆผมมีเงิน 1 ล้านบาทแบบที่พี่บอก นะครับ สิ่งที่ผมสนใเลย คือปล่อยให้คนรู้จักกู้ครับ แต่ก็จะแบ่งจำนวนเงินนะครับ ไม่ได้เอามาให้กู้เต็ม1ล้านบาท เพราะถ้าปล่อยหมด ก็กลัวๆเหมือนกัน เอาว่าปล่อยพอให้เราได้ดอกเบี้ยเอามาเป็นค่าข้าวค่าน้ำก็น่าจะพอแล้วละครับ ส่วนที่เหลือค่อยคิดอีกทีว่าจะทำอะไรดี เพราะช่วงโควิดแบบนี้ไม่อยากเสี่ยงนะครับ

2022.03.21 15:45

-lompad-

จะเอาไปต่อยอดลงทุนทำอะไรก็แล้วแต่เจ้าของกระทู้จะถนัดเลยครับ ขอแค่อย่าเอาไปต่อยอดทั้งหมดหนึ่งล้านบาทนั่นเลย เก็บเอาไว้เป็นทุนสำรองบ้าง การลงทุนมีความเสี่ยง อยู่ที่ว่าจะเสี่ยงมากหรือเสี่ยงน้อย ผมว่ามีเงินสำรองไว้น่าจะเป็นการดีครับ ถ้าคุณนำเงินไปลงทุนแล้ว มาบอกต่อได้นะว่าลงทุนทำอะไร อยากรู้ความคืบหน้าครับ

2022.05.29 13:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี