Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พึ่งเริ่มต้นทำธุรกิจกับเพื่อนค่ะ อยากศึกษาว่า มีภาษีแบบไหนบ้างที่เราต้องให้ความสำคัญค่ะ?

เราคิดว่าเรื่องภาษียังไงมันก็น่าปวดหัวอยู่ดี! เมื่อก่อนเราเสียแค่ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา แต่ตอนนี้พึ่งเริ่มต้นทำธุรกิจกับเพื่อนๆเป็นกลุ่มค่ะ จดตั้งเป็นบริษัท ก็จ้างสำนักบัญชีดูแลอยู่เหมือนกัน แต่เราในฐานะหุ้นส่วนคนนึง เลยอยากทำความเข้าใจภาษีที่เกี่ยวข้องหน่อยน่ะค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Traikun

ที่เกี่ยวตรงๆกับธุรกิจคือภาษีเงินได้นิติบุคคลค่ะ เป็นภาษีสำหรับธุรกิจที่จดทะเบียนธุรกิจในรูปแบบของบริษัทฯ หรือห้างหุ้นส่วน จะมี 2 แบบ 1.แบบแสดงรายการ ภ.ง.ด.50 ต้องยื่นภายใน 150 วันหลังจากวันที่ปิดระบบบัญชี และ 2. แบบแสดงรายการ ภ.ง.ด.51 ต้องยื่นภายในสองเดือนหลังรอบบัญชีภาษีครึ่งปีค่ะ ถ้าคุณมีบริษัทบัญชีดูแลก็ไม่วุ่นวายดีค่ะ

2020.01.24 7:35

สุหัตถ์

มีตัวนึงนะคะ บริษัทมักจะใช้บ่อยด้วย คงเคยได้ยิน ภาษีหัก ณ ที่จ่าย ภาษีประเภทนี้ คือ กฎหมายกำหนดให้คนที่จ่ายเงินให้กับกิจการของเรา หรือคู่ค้าของเราที่ซื้อของจากเรามีหน้าที่หักภาษีไว้เมื่อมีการจ่าย ซึ่งเป็นไปตามประเภทของเงินได้ และตามอัตราภาษีที่กำหนด อันนี้จะง่ายดีเหมือนตัดจบ แล้วค่อยไปขอคืนทีหลังเอาค่ะ

2020.01.24 7:35

Delpha

ก็ดีค่ะที่คุณสนใจอยากจะรู้เกี่ยวกับการเสียภาษี เพราะในรูปแบบของบริษัทมีรายละเอียดค่อนข้างเยอะพอสมควรในเรื่องของเอกสารต่างๆตามที่มีคนบอกมาน่ะค่ะ ถ้าคุณรู้ว่าเอกสาร ใบเสร็จ หรือใบอะไรต่างๆนานาที่จะต้องมี จะต้องเก็บไว้ จะได้ช่วยกันดู ช่วยกันจำ ช่วยกันเช็ค ดูว่าในทุกรอบของการไปยื่นและไปเสียภาษีเรียบร้อยมั้ย

2020.04.28 5:35

กอน

คนที่เป็นหุ้นส่วนของธุรกิจก็ต้องเสียภาษีด้วยหรอครับ ผมนึกว่าเฉพาะเจ้าของธุรกิจที่ต้องเสียภาษีนิติบุคคล คนที่ทำธุรกิจนี่รายจ่ายเยอะจริงๆนะครับ โดยเฉพาะค่าภาษีนี่ไม่รู้กี่อย่าง อ้อ แล้วก็มีภาษีอีกตัวที่นึกได้ ภาษีโรงเรือน ไม่แน่ใจว่าต้องเสียด้วยมั้ยเพราะผมเคยทำงานอยู่บริษัทแห่งนึงเห็นเขาไปเสียภาษีแบบนี้ทุกปีเลยครับ

2020.10.10 13:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี