Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมถึงฉลาดกว่า ที่เราจะตั้งสติดีๆก่อนจะไปขอรับสิทธิลดหย่อนภาษีแบบต่างๆครับ?!

ผมสังเกตว่า มีนโยบายของภาครัฐออกมาอย่างต่อเนื่องเพื่อต้องการให้มีเงินหมุนเวียนในระบบมากขึ้น เช่น การท่องเที่ยวภายในประเทศ หรือลดภาษีใช้จ่ายช่วงเทศกาลต่างๆ ถ้าเรารีบใช้สิทธิเหล่านี้ โดยไม่คิดหน้าคิดหลังจะเป็นอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nisa

ผมเองก็สังเกตเกี่ยวกับเรื่องนี้มาสักพัก ช่วงที่มีลดหย่อนภาษีลใช้จ่าย 15,000 บาท ครั้งก่อน ผมเห็นคนต่อแถวกันยาวเหยียด รอรับใบกำกับภาษี เพื่อเอาไปลดหย่อนกันอย่างคึกคัก แต่จริงๆแล้ว ถ้าไม่ตรวจสอบว่าเราเข้าข่ายนี้ไหม ก็จะใช้จ่ายเงินมากเกินความจำเป็นแน่ๆครับ

2020.01.24 7:35

Sirichai

ผมเห็นด้วยครับ นึกถึงนโยบายรถคันแรกที่ทางรัฐบาลออกมาเมื่อครั้งก่อน ก็กระตุ้นเศรษฐกิจได้อย่างรวดเร็วในระยะสั้น แต่ทำให้เกิดภาวะหนี้ครัวเรือนเพิ่มขึ้นในระยะยาวเอา ซึ่งก็เกิดจากความกลัวเสียสิทธิที่จะได้รับลดหย่อนภาษีนี่แหละครับ เราจึงควรมองความจำเป็นของเราให้ดีก่อน

2020.01.24 7:35

Boonrit

ดูไปคล้ายๆกับเวลาที่เราเห็นป้ายลดราคาเลยนะคะ พอตามองเห็นป้ายนี้ทีไรขาก็ก้าวตามไปเลย จำเป็นหรือเปล่าไม่รู้ ซื้อไปแล้วได้ใช้เลยมั้ยก็ไม่แน่ใจ แต่มันลดราคาอะซื้อไปก่อนเดี๋ยวได้ใช้แน่ ใครเป็นเหมือนกันบ้าง การกระตุ้นเศรษฐกิจก็คล้ายกันในบางมุม เราต้องคิดให้ดีว่าสิ่งนั้นเราจำเป็นต้องมีมั้ย ถ้าจำเป็นจ่ายทีเเดียวจบหรือต้องผ่อน แล้วแบกรับภาระค่างวดไหวมั้ยก่อนค่ะ

2020.04.28 13:43

สิงโต

เอาจริงๆแล้วการที่รัฐบาลได้มีนโยบายที่ส่งเริมให้ประชาชนได้รับสิทธิในการซื้อสินค้าเพื่อสามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้ ก็เพื่อจะกระตุ้นเศรษฐกิจให้เติบโตตามแผน ซึ่งถ้าเราไม่คิดให้รอบครอบว่าสินค้าเหล่านั้นจำเป็นหรือสำคัญที่จะต้องมี แต่เราจะคิดที่จะซื้อไว้เพื่อที่จะลดหย่อนภาษีอย่างเดียวจะทำให้เราเป็นหนี้โดยไม่จะเป็น

2020.10.06 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี