Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเรา ไม่ควรพยายามลดหย่อนภาษีมากเกินไปค่ะ?

เราทำงานที่ออฟฟิศแห่งนึงมาสักพักค่ะ เคยคิดว่า การลดหย่อนภาษีเป็นสิ่งที่ดีเสมอ เราควรมองหาวิธีเพื่อลดภาษีตามที่กฎหมายอนุญาตให้เยอะที่สุด แต่จริงไหมค่ะว่า มันจะส่งผลร้ายด้วย ถ้าเราพยายามใช้สิทธิค่าลดหย่อนมากเกินไป เพราะจะส่งผลต่อสภาพคล่องในระยะสั้นของเราเอาได้!!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fernando

ใช่ครับ ผมเองอยากยกตัวอย่างของเพื่อนน่ะครับ ตอนนี้รายได้ของเขาอยู่ในฐานภาษี 10% ปี จึงต้องเสียภาษี 10,000 บาท แต่หากต้องการหาค่าลดหย่อนให้ภาษีที่จ่ายเป็นศูนย์จริงๆ ต้องใช้จ่ายเงินถึง 100,000 บาท แบบนี้การลดหย่อนภาษีครั้งนี้ อาจจะได้ไม่คุ้มเสียแน่ๆ ปล่อย 10,000 ไปน่าจะดีกว่าครับ

2020.01.24 7:35

bank

จริงค่ะ เพื่อนของเราช่วงนี้ก็บ่นๆ บอกว่า LTF กองของเขาให้ผลตอบแทนไม่ดีเหมือน LTF กองอื่น ๆ เลย เพราะตอนที่ซื้อไว้ คิดแต่ว่าเพื่อเอาไว้ลดหย่อนภาษีเท่านั้น ไม่ได้เลือกเจาะจงกองทุน ทำให้เสียโอกาสในการลงทุนดีๆ เอาอย่างน่าเสียดายด้วยค่ะ ดังนั้น จะหาช่องลดภาษีลูกเดียวมันก็ไม่ได้

2020.01.24 7:35

วีระชาติ

อยากรักษาสิทธิ์ของตัวเองก็ไม่ผิดหรอกครับ แต่รักษาสิทธิ์ไปรักษาสิทธิ์มากลายเป็นว่าต้องจ่ายมากกว่าเดิมดูท่าจะไม่คุ้มนะครับ ใช้สิทธิลดหย่อนภาษีตามการใช้งานจริงของเรา เช่น การทำประกัน การบริจาค อะไรแบบนี้ก็โอเคนะครับ หากเป็นพวกกองทุนต่างๆต้องศึกษาให้ดีด้วยว่าเงื่อนไขในการลดหย่อนภาษีนั้นเป็นอย่างไร นำไปใช้ได้จริงมั้ยด้วยนะครับ

2020.04.28 13:56

แนนซี่

เรื่องนี้จะส่งผลที่ไม่ดีอย่างแน่นอน ถ้าเราคิดหรือทำอะไรก็ตามแบบที่ไม่พอดี อย่างเรื่องการพยายามที่จะลดหย่อนภาษีมาเกินไป อย่างที่คุณ Fernando ได้บอกไว้ เราควรคิดอย่างสมดุล เพื่อที่เราจะได้รับประโยชน์อย่างเต็มที่ ไม่ใช่ทำให้เราขาดผลประโยชน์และมีผลเสียหรือผลลัพธ์ที่ก่อให้เกิดปัญหาตามมาได้ ดังนั้นเราต้องคิดให้รอบคอบก่อนที่จะตัดสินใจนะคะ

2020.10.06 16:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี