Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การที่เราพยายามหาวิธี ลดหย่อนเพื่อเสียภาษีให้น้อยที่สุด เป็นดาบสองคมอย่างไรค่ะ?!

ดิฉันทำธุรกิจส่วนตัวอยู่กับเพื่อนค่ะ ส่วนตัวมองว่าถ้าเราประหยัดภาษีได้มันก็ดี และสมัยนี้ก็มีวิธีเพิ่มค่าลดหย่อนภาษีที่แตกต่างกันไป แต่ถ้าเรา พยายามหาวิธี ลดหย่อนเพื่อเสียภาษีให้น้อยที่สุดไม่รอบคอบ มันจะเป็นดาบสองคมเอาได้ เพราะอะไรค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ting

เราจำได้เจอกับตัว สิทธิลดหย่อนภาษี 15,000 เมื่อปีก่อน เข้าใจผิดคิดว่าสิทธินี้จะทำให้ตัวเองจ่ายภาษีลดลง 15,000 บาท แต่ความจริงแล้ว หากฐานภาษีของเราแค่ 5% เท่านั้น ถึงซื้อของครบราคา 15,000 บาทที่รัฐบาลโฆษณา เราก็ลดหย่อนภาษีได้ 750 บาทเท่านั้น ไม่คุ้มกับที่จ่ายไปค่ะ

2020.01.24 7:35

Montana

ใช่ครับ ก่อนที่เราจะเลือกใช้สิทธิต่างๆ มาลดหย่อนภาษีนั้น เราต้องศึกษาผลกระทบทั้งบวกและลบให้ดีๆก่อน มันจะกลายเป็นฝันร้ายทันที หากเงินจำนวนนำมาลดหย่อนนั้น ทำให้ครอบครัวมีเงินไม่พอใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน หรือจ่ายหนี้อื่น ๆ จึงต้องตรวจสอบเกณฑ์ของเราและศึกษาดีๆก่อนครับ!

2020.01.24 7:35

กิติ

บางคนเอาเงินไปลงในกองทุนเพื่อหวังว่าจะได้นำไปลดหย่อนภาษีได้แต่สุดท้ายไม่เป็นอย่างที่คิดแถมยังหมดโอกาสที่จะไปลงทุนตัวอื่นด้วย น่าเสียดายแทนนะคะ การรักษาสิทธิ์มันเป็นเรื่องที่พึงกระทำค่ะ แต่ถ้าการทำอย่างนั้นกลับทำให้เราเสียเงิน เสียโอกาสบางอย่างแบบไม่คุ้มเลยก็ไม่ดีนะคะ รักษาสิทธิ์แบบที่เราไม่เจ็บตัวมากดีกว่าค่ะ

2020.04.28 13:59

รัตนาวดี

ผมเองทำงานบริษัทแห่งหนึ่งมีรายได้พอประมาณ และจะต้องจ่ายภาษีรายได้ด้วย ซึ่งเตัวผมเองยังไม่มีครอบครัว ดังนั้นรายได้ของผมจะไม่มีค่าใช้จ่ายเยอะที่จะนำไปลดหย่อนภาษีได้ เพื่อนหลายคนในที่ทำงานเดียวกันได้แนะนำให้ผมลงทุนในกองทุนเพื่อที่สามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ สำหรับผมคิดว่าการลงทุนมันมีความเสี่ยง บางครั้งมันไม่คุ้มค่ากับสิ่งที่เราได้รับ

2020.10.06 16:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี