Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าเทมอของลูกแพงมากเลยครับ ผมมีรายได้ปานกลาง จะวางแผนในส่วนของตรงนี้อย่างไรดี?

เราทุกคนอยากให้ลูกเติบโตไปพร้อมการศึกษาที่ดี ผมเองก็กัดฟันสู้ อยากให้ลูกอยู่ในโรงเรียนที่การศึกษาเขามีคุณภาพครับ แต่ยอมรับว่า ค่าเทมอโรงเรียนดีๆสมัยนี้มันแพงมาก แถมปัจจุบันค่าครองชีพก็สูงขึ้นเรื่อยๆ เราจะวางแผนอย่างไรเพื่อจะส่งเขาถึงฝัน ไม่ให้การใช้จ่ายกระทบการเรียนของลูกมากครับ!?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สนิท

ผมว่า ถ้าเรานำเงินไปซื้อหุ้นกู้ ก็ไม่ได้ใช้จำนวนสูงมาก และสามารถคำนวณผลตอบแทนในการลงทุนได้ค่อนข้างแน่นอนดีด้วย เช่น ผมซื้อหุ้นกู้บริษัทรถไฟฟ้าที่มีระยะเวลาการขายคืน 3 ปี ผลตอบแทน 3% ต่อปี ก็ได้รู้ผลตอบแทนชัดเจน มีระยะเวลาการขายคืนที่เหมาะสมกับเวลาที่เราต้องใช้เงินสำหรับการศึกษาลูกพอดีครับ

2020.01.24 7:35

Nanthit

สำหรับผมก็เลือกการลงทุนนึง คือ นำเงินไปลงทุนในทองคำ โดยเก็บสะสมทองคำไปเรื่อย ๆ หากเราต้องใช้ก็ขายทองคำเปลี่ยนเป็นเงินได้ทันทีไม่ยาก และระยะยาวการลงทุนในทองคำสามารถเอาชนะเงินเฟ้อได้อย่างสบาย ๆ ด้วย ถ้ามีเงินเก็บวิธีนี้น่าสนใจครับ แต่ในปัจจุบันก็มีทุนการศึกษาในโรงเรียนชั้นนำมากมาย คุณหาข้อมูลด้านนี้ก็ดีครับ

2020.01.24 7:35

Theerapat

ค่าเทอมของลูกคุณคงจะแพงมากจริงๆนะครับ ดูคุณเหนื่อยมากกับการส่งลูกไปเรียนที่โรงเรียนนี้ หากคุณพอจะมีเงินเอาไปลงทุนในกองทุนต่างๆหรือลงทุนกับทองคำมันก็น่าสนใจครับ แต่ปกติเงินที่เอามาลงทุนมันควรจะเป็นเงินเก็บไม่ใช่เงินที่ใช้อยู่ หากไม่ได้กำไรหรือแย่กว่านั้นทุนก็ไม่ได้คืนด้วย คุณจะลำบากกว่าเดิมนะครับ ต้องศึกษาให้ดีก่อนนะครับ

2020.04.28 14:30

มิเรียม

น่าสงสารคนที่เป็นพ่อแม่ที่ต้องทำงานอย่างหนักเพื่ออนาคตของลูก เราเองเป็นสาวโสดยังไม่แต่งงาน แต่พอจะเข้าใจความรู้สึกของคนที่เป็นพ่อแม่ได้ เพราะพ่อแม่ของเราก็เป็นแบบนี้ด้วยทำให้เราเห็นความรักที่พ่อแม่ให้กับเรา เราขอเอาใจช่วยคุณนะคะ แต่ถึงอย่างไรอย่างหักโหมในการทำงานมากเกินไปต้องดูแลสุขภาพด้วย ลูกๆต้องการคุณมากกว่าสิ่งอื่นใดนะคะ

2020.10.07 0:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

All (การเล่าเรียน),All (เศรษฐกิจ)

ภาวะเศรษฐกิจไทยในตอนนี้ส่งผลต่อนักเรียนไหมคะ

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี