Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีที่จะลดความเสี่ยงได้อีก จากการลงทุนด้วย LTF แบบคุณคืออะไรครับ

ผมเป็นพนักงานรัฐวิสาหกิจในกรุงเทพฯ ส่วนตัวชื่นชอบและเลือกการลงทุนด้วย LTF ครับ พอได้มารู้จัก LTF มากขึ้น ก็ศึกษาถึงวิธีกระจายความเสี่ยงในการลงทุน LTF เพิ่มขึ้นด้วย อยากรู้ครับ วิธีที่จะลดความเสี่ยงได้อีก จากการลงทุนด้วย LTF แบบคุณคืออะไรกันบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rod

สำหรับผมจะเลือกซื้อกองทุนที่มีความน่าเชื่อถือ และดูแลโดยผู้จัดการกองทุนที่มีความสามารถ โดยดูจากผลการดำเนินงานย้อนหลังของแต่ละกองทุนครับ แล้วก็เลือกซื้อกองทุนที่มีนโยบายที่น่าสนใจอีกที ซึ่งมีทั้งการลงทุนในหุ้น และอุตสาหกรรมที่มีแนวโน้มเติบโตต่อไปในอนาคตให้เราเลือกตามความเหมาะสมครับ

2020.01.24 7:35

Pannathath

เราชอบแบบซื้อเฉลี่ยทั้งปี (Dollar Cost Average)ค่ะ เพราะกองทุนที่ลงทุนในหุ้นย่อมมีราคาขึ้นลงตามราคาหุ้น จึงเป็นการยากที่จะคาดเดา เราเลยแบ่งซื้อ LTF เดือนละครั้ง หรือไตรมาสละครั้ง เพื่อลดความผันผวนของราคาค่ะ แล้วก็จะซื้อ LTF ในหลายกองทุนด้วย เป็นการกระจายความเสี่ยงจากผลการดำเนินงานของกองทุนค่ะ

2020.01.24 7:35

Mint

ง่ายๆเลยนะครับการลงทุนในหุ้น ltf ภายใน ltf เองก็มีการลงทุนหลากหลายแบบให้เราเลือกมีกองทุนต่างๆดังนั้นถ้าเราอยากจะกระจายความเสี่ยงในการลงทุนเพิ่มขึ้นหรือลดความเสี่ยงน้อยลงจากการที่มีความเสี่ยงน้อยอยู่แล้วเราก็ลองเลือกกระจายลงทุน ในหุ้น ltf ผ่านกองทุนต่างๆมากกว่า 1 กองทุนก็ได้ครับ ผมเองก็ทำแบบนี้อยู่ แล้วรู้สึกว่าได้รับผลตอบแทนที่ดี

2020.05.25 10:38

ดาวกระจาย

เราเห็นว่าทุกกองทุนก็มีการบริหารจัดการที่ดีอยู่แล้วไม่อย่างนั้นกองทุนเหล่านั้นก็อยู่ไม่ได้แน่น แต่ถึงอย่างไรเราก็จะมองหากองทุนที่ติดอันดับความน่าเชื่อถือ และกองทุนที่มีการเก็บค่าธรรมเนียมที่เหมาะสม หรือไม่แพงจนเกินไป เพราะถ้ามีค่าธรรมเนียมที่แพงอาจทำให้ผลตอบแทนที่เราได้รับน้อยลงกว่าที่ควรจะได้ก็เป็นได้

2020.10.07 9:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี