Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปลี่ยนคอนโคมิเนียมใหม่คร้า ทำไงดี?

ตอนนี้เราทำงานออฟฟิศใหม่ๆ ก็หาคอนโดฯใกล้ที่ทำงานค่ะ คอนโดฯห้องแรกในชีวิตตอนนั้นเราก็ยังไม่ค่อยมีประสบการณ์เท่าไร แต่ตอนนี้ต้องการขยับขยายขึ้นมาหน่อย มีพื้นที่ใช้สอยมากขึ้น และทำเลดีกว่าเดิม เราจะเดินหน้าผ่อนห้องใหม่นี่ต้องดูๆเรื่องอะไรบ้างค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tuani

หาผู้กู้ร่วมสิครับ ผมว่าจะช่วยเพิ่มความสามารถในการผ่อนเราได้อีก พี่หรือน้อง หรือแฟนก็ได้ ปกติแล้วสามารถกู้ร่วมได้ไม่เกิน 3 คน และมีความสัมพันธ์เป็นเครือญาติกัน โดยธนาคารจะพิจารณารายได้ของผู้กู้ร่วมทุกคนมารวมกันแล้วคิดความสามารถในการชำระหนี้ที่กำหนด แล้วก็จะต้องนำภาระหนี้ผ่อนของผู้กู้ทุกคนมาหักออกด้วย

2020.01.24 7:35

Papao

ถ้าคุณกลัวว่าความสามารถในการผ่อนคอนโดฯ ห้องใหม่อาจจะไม่พอละก็ ผมว่าการเพิ่มเงินดาวน์ จะช่วยเราได้ ​ด้วยการนำเงินก้อน เช่น เงินโบนัส หรือเงินเก็บที่มีมาจ่ายส่วนต่างระหว่างราคาคอนโดฯ และวงเงินกู้ที่ได้ แต่วิธีนี้ก็ต้องมั่นใจว่าเงินก้อนที่เหลือจะพอเป็นค่าตกแต่งคอนโดฯ รวมทั้งค่าใช้จ่ายในการกู้ การโอนต่างๆ แล้วยังมีเงินสำรองไว้ใช้จ่ายกรณีฉุกเฉินครับ

2020.01.24 7:35

Dithakar

ในเรื่องการผ่อนห้องคอนโดใหม่ไม่ค่อยเห็นด้วยเลยนะครับถ้าคุณอยากได้สไตล์ห้องใหม่ หรือรูปแบบใหม่ให้ทันสมัยเหมือนคอนโดใหม่ๆที่ผุดขึ้นมามากมายในตอนนี้คุณก็อาจจะเริ่มด้วยการรีโนเวทห้องคอนโดของคุณหรือปรับปรุงตกแต่งน่าจะคุ้มค่ามากกว่านะครับ อย่างน้อยเป็นการปกป้องตัวเองไม่ให้เป็นหนี้เพิ่มขึ้นด้วย ถ้าไม่คิดมากเรื่องทำเลหรือการเดินทางมากเกินไป ก็ไม่อยากให้ต้องผ่อนคอนโดห้องใหม่ครับ เพราะผมเคยผิดพลาดอย่างคุณมาก่อน ตอนนี้ก็เลยมีภาระหนี้สินเกินความจำเป็นครับ

2020.05.25 10:38

Uncle J.

ก็ต้องดูว่าคุณสามารถจะผ่อนไหวไหม ในส่วนของการกู้ร่วมก็น่าสนใจเป็นอีกทางเลือกนึงที่ดี แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอะไรๆมันก็ไม่แน่นอนครับ งานที่ทำต้องมั่นคงในระดับนึงนะครับไม่ใช่วันดีคืนดีถูกปลดออกจากงาน มันจะทำให้คุณมีหนี้สินเพิ่มได้ อีกอย่างแนะนำว่าคอนโดเดิมคุณควรปล่อยเช่าหรือไม่ก็ขายครับจะได้ลดภาระค่าใช้จ่ายลงด้วย

2020.07.03 15:14

IT

ส่วนใหญ่เขาจะให้ดาว์นก่อน และค่อยๆผ่อน ก็ดูว่าตอนนี้ตัวเองมีเงินที่จะใช้ดาว์นบ้างไหม และมีเท่าไหร่ พอที่จะวื้อห้องนั้นได้ไหม คิดแบบนี้ครับ เพราะเราสามารถเลือกได้ว่าจะผ่อนเท่าไหร่ ทางที่ดีอยากให้ดูกำลังตัวเองด้วยว่าโอเคไหม ถ้าไม่ไหวก็อยู่ห้องเดิมแล้วเก็บเงินก่อน หรือว่าก็ขายห้องเดิมแล้วไปดาว์นห้องใหม่เลยครับ

2020.07.31 13:46

แมงมุม

ถ้าคุณยังผ่อนคอนโดเก่าอยู่แล้วคุณต้องการที่จะซื้อคอนโดใหม่ ที่มีพื้นที่ใช้สอยมากขึ้นและที่ทำเลดีกว่า เราว่าคุณต้องคำนวณค่าใช้จ่ายให้รอบคอบมากที่สุด เพราะการกู้จะเป็นหนี้ระยะยาว คุณต้องคำนึงถึงสิ่งที่ไม่คาดคิดว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นได้บาง อย่างเช่น อายุที่มากขึ้น ปัญหาสุขภาพ หรือปัญหาเศรษฐกิจ และการมีครอบครัวที่มีสมาชิกเพิ่มขึ้น

2020.08.24 9:41

@mook729

ที่จริง เจ้าของกระทู้ก็มีประสบการณ์การซื้อคอนโดแล้วนี่คะ อะไรที่ดีก็ทำแบบเดิม เพิ่มเติมคือปรับจากคราวก่อนที่มันไม่เวิร์คน่ะให้ดีขึ้น..แค่นั้น แล้วคอนโดเก่าผ่อนหมดแล้วเหรอเห็นว่าอยากซื้อคอนโดใหม่ ถ้าผ่อนหมดแล้ว ปล่อยให้เช่าก็ได้จะได้เอาเงินมาผ่อนห้องใหม่ ถ้ายังผ่อนไม่หมดก็คิดให้ดีค่ะ ว่าสองห้องจะผ่อนไหวมั้ย?

2020.08.30 16:15

มุกอันดา

ในเมื่อคุณมีคอนโดอยู่แล้วเราว่าดีกว่าที่คุณจะเอาเงินที่มีอยู่มารีโนเวทห้องของคุณใหม่ตามที่คุณต้องดีกว่าที่คุณต้องการที่จะไปซื้อคอนโดใหม่เพราะการซื้อคอนโดใหม่คุณก็ต้องมีก็จะจ่ายเพิ่ม และการเป็นหนี้ก็เป็นภาระหนักแล้วคุณอยากเพิ่มภาระให้มันมากเกินกำลังของคุณอีก เราว่าก็ไม่สมควรนะคะแต่ถ้าคุณยังไม่มีที่อยู่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

2020.10.07 9:52

ก้าวหน้า

เรื่องผ่อนของชิ้นใหญ่ในช่วงนี้มันจะยากนะครับ อย่างผมเองรายได้จากการทำงานก็น้อยลง แต่ค่าใช้จ่ายยังเหมือนเดิมครับ หลายคนคงอยู่ในสถานการณ์เดียวกับผมนี่แหละ แต่ถ้าเจ้าของกระทู้จะผ่อนคอนโดจริงๆก็ไม่ว่ากันนะครับ คิดว่าไหวก็จัดไป เพราะถ้าผ่อนไหวจริงๆยังไงคุณก็มีทรัพย์สินเป็นของตัวเอง อนาคตจะเอาไปทำอะไรต่อก็ได้

2021.07.17 15:16

มานพ

ขายคอนโดเก่าช่วงนี้น่าจะอยากหน่อยไหมครับ แล้วเปลี่ยนคอนโดใหม่ ไม่ทราบว่า อันเก่าจ่ายหมดไปหรือยัง ถ้าสมมุติว่าจ่ายหมดแล้ว อาจจะปล่อยให้เช่าดูไหมครับ ระหว่างที่รอขายก็ได้เงินมาจ่านคอนโดใหม่ด้วย แต่ถ้าผมเป็นคุณนะครับ มีคอนโดอยู่แล้ว ผมว่าลงทุนเรื่องการเดินทาง น่าจะคุ้มกว่าครับ ช่วงนี้ด้วย มีความเสี่ยงเรื่องอาชีพเยอะนะครับ

2021.08.13 7:0

โลมา

ไม่รู้นะครับว่า ตอนนี้จขกท. ได้ซื้อคอนโดห้องใหม่หรือยัง ถ้าซื้อห้องใหม่ผมเดาว่าคุณคงจะพยายามขายห้องเก่าแน่ๆ หรือไม่ก็ให้เช่า แต่ถ้าเป็นผมนะตัดปัญหาผมพยายามขายดีกว่า คอนโดมันอยู่ในโครงการ โครงการก็จะช่วยในเรื่องการขายให้อยู่แล้ว น่าจะมีนายหน้าของโครงการอยู่ แต่ไม่รู้ว่าทุกอย่างจัดการเรียบร้อยก่อนที่ โควิด 19 จะระบาดหรือเปล่านะครับ เพราะถ้ายังตอนนี้คงค้างคาแน่ๆ

2021.09.20 8:3

อลิษา

ช่วงโควิด-19 แบบนี้ขายต่อ อาจจะยากหน่อยละคะ ปล่อยให้คนเช่าก็ได้นะคะ ไม่ทราบว่าปกติแล้วคนโดหลังเก่าเขาปล่อยให้เช่ากันประมาณเดือนละเท่าไรคะ ก็ปล่อยถูกลงมาหน่อยก็ได้คะ รับรองว่ามีคนมาเช่าอย่างแน่นอนคะ แล้วเอาค่าเช้ามาจ่ายเป็นค่าคอนโดหลังที่คุณจะซื้อก็ได้คะ อย่างน้อยๆเราก็ไม่ต้องควักจ่ายเองเกลือบจะทั้งหมด

2022.01.21 15:27

อโนรินทร์

คอนโด แรกที่ซื้อ ไม่ทราบว่าจ่ายหมดหรือยังคะ หรือว่ายังค้างชำระอยู่ไหม เพราะถ้ายังค้างชำระอยู่ อาจจะขายได้ในราคาที่ไม่แพงนะคะ แต่ถ้าหากผ่อนหมดแล้วเราคิดว่าถ้าคุณยังพอมีเงินทุนติดตัวอยู่บ้าง ก็น่าจะเก็นคอนโดนี้ไว้ก่อนคะ อย่างน้อยๆก็ปล่อยให้คนเช่าก็ได้คะ จะได้มีเงินมาจ่ายสำหรับคอนโดหลังใหม่ด้วย แบบนี้ภาระจะไม่มากคะ

2022.02.17 14:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ใช้กดเงินสดได้ แล้วเอาไปผ่อนชำระสินค้าได้มั้ย มีโปรโมชั่นหรือส่วนลดบ้างหรือเปล่า?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย ใช้จ่ายเพื่อการศึกษาก็ได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี