Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราทำงานออฟฟิศจ้า แต่เก็บเงินไม่ค่อยอยู่ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ขอช่วยเราหาสาเหตุทีสิ

เพื่่อนๆ เคยเป็นกันบ้างไหมค่ะ เก็บเงินไม่อยู่ แต่ไม่รู้สาเหตุจริงๆ จะบอกว่ารายได้น้อยแต่ใช้จ่ายเยอะก็ไม่ใช่ หรือว่าเป็นเพราะพฤติกรรมการใช้เงินของเราอ่ะ ขอช่วยยกตัวอย่างพฤติกรรมที่ว่านั้นได้ไหมค่ะ และวิธีแก้ไขด้วย เราอยากแก้เร็วๆนะถึงมาถามเนี่ย ไม่ได้ชะล้าใจเลย555

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิชัย

ง่ายๆ เลยค่ะ ก่อนตัดสินใจซื้ออะไร เราควรคิดให้รอบคอบก่อน ที่บอกว่า ' ของมันต้องมี ' นั้น ที่จริงแล้วเป็น ความจำเป็น หรือ ความต้องการ กันแน่ หลายคนแยกไม่ออกระหว่าง need กับ want เพราะ want นั้น จะหมายถึงความต้องการเพียงชั่วคราวหรือไม่มีเหตุผลมารองรับ แต่ need คือความต้องการสิ่งใดสิ่งหนึ่งอย่างมาก ถ้าไม่ได้แล้วจะมีความเดือดร้อนอ ดังนั้น ถ้ามีเงินเก็บเพื่อเป้าหมายสำคัญเรียบร้อยแล้ว การใช้เงินเพื่อตอบสนอง want ก็ไม่เสียหายอะไร แต่ต้องรู้ความต้องการจริงๆค่ะ

2019.08.01 13:27

Rosalee

ถ้าเราไม่เห็นความสำคัญ หรือ เป้าหมายในการเก็บเงินไว้ใช้ในอนาคต ก็อาจจะเลื่อนระยะเวลาในการเก็บเงินออกไปเรื่อยๆ สุดท้ายก็ไม่มีเงินเก็บสักที วิธีแก้คือ เริ่มต้นมีเป้าหมายทางการเงินตั้งแต่ตอนนี้ อาจจะมีระยะสั้น กลาง หรือยาว ก็ตาม เช่น ตั้งเป้าหมายเก็บเงินจำนวน 200,000 บาท เพื่อดาวน์บ้านภายในเวลา 2 ปี เมื่อเรามีเป้าหมาย เราจะรู้ว่าจะเก็บเงินไปเพื่ออะไร มีแรงจูงใจในการเก็บเงินมากขึ้น และรู้ว่าต้องเก็บเงินเดือนละเท่าไร ถึงจะบรรลุเป้าหมายตามที่ตั้งใจไว้ได้ไงคะ

2019.08.01 13:28

ทวีป

อย่างเช่นพฤติกรรมที่ว่าเรามีเงินเดือนอยู่แล้วนะคะแล้วก็อยากจะกินอะไรก็กินไปเรื่อยตามความอยากจะกิน และอีกประเด็นหนึ่งที่อาจจะทำให้เงินของเราหมดเร็วก็คืออยากได้ในสิ่งที่เราต้องการตามแฟชั่นตามยุคสมัย วิธีง่ายๆเลยค่ะคือทำตารางรายรับรายจ่ายจะทำให้เรารู้ว่าแต่ละเดือนเราหมดเงินไปกับอะไรบ้าง แล้วเราค่อยมาปรับลดเอาจากการดูตารางคะว่าแบบไหนแค่ไหนที่เรียกว่าพอ

2020.04.29 2:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี