Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การหาคู่ออนไลน์มีอะไรที่ต้องระวังบ้างค่ะ?

ดิฉันอายุ 33 ปีค่ะ ยอมรับว่าเพื่อนๆหลายคนได้คู่ชีวิตมาจากการหาคู่ออนไลน์ และกำลังแนะนำกับดิฉันเรื่องนี้อยู่ ตอนแรกดิฉันตั้งใจว่าไม่ เพราะอยากศึกษานิสัยใจคอตัวตนจริงๆจะดีกว่า แต่เวลาดิฉันเล่นโซเชียลก็มีเยอะเหมือนกันไดเร็คมาหรือแชทจีบ เลยคิดเข้าข้างตัวเองว่าการหาคู่ออนไลน์อาจดีก็ได้ คุณคิดอย่างไรค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Narongwit

เราว่ามันก็ทำได้นะคะ แต่เราต้องตรวจสอบโปรไฟล์ทุกครั้ง ก่อนที่จะเริ่มคุยกับใคร เพื่อนของเขาเป็นแบบไหน เปิดใช้งานบัญชีนี้มานานหรือยัง รวมถึงมีเพื่อนที่เรารู้จักพอจะเช็กข้อมูลได้ไหม นะคะ ส่วนเราก็ต้องระวังการเปิดเผยข้อมูลส่วนตัว ไม่บอกข้อมูลทั้งหมดกับคนที่เพิ่งรู้จัก เพื่อจะไม่หลุดออกไปยังกลุ่มมิจฉาชีพน่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

Boonyarit

ผมว่ามันอยู่ที่แต่ละคน ถ้าเราเริ่มต้นให้ช้า และไม่เร่งรีบ ค่อยเป็นค่อยไป ใช้เวลาเพื่อรู้จิตใจของอีกฝ่าย ศึกษาแนวคิด อาชีพ งานอดิเรกของเขาก็จะช่วยยืนยันตัวตนของอีกฝ่ายได้อีกด้วย ไม่ควรส่งภาพเชิงชู้สาวทางโซเชียลด้วยครับ อาจถูกกลุ่มมิจฉาชีพนำมาแบล็คเมล์ และข่มขู่ในภายหลังด้วย

2020.01.24 7:35

yanisa

อันตรายก็มีหลายอย่างนะคะที่ต้องระวังเพราะเราจะรู้จักเขาแค่ภายนอกหรือหน้าตาเท่านั้น เราไม่รู้ว่าภายในแล้วคนที่เราติดต่อด้วยผ่านการมีคู่ออนไลน์นั้นคิดอย่างไร แต่ถ้าคุณบอกว่าเพื่อนของคุณมีประสบการณ์ได้คู่ชีวิตมาจากการหาคู่ออนไลน์ ดังนั้นเว็บไซต์หาคู่ออนไลน์เว็บไซต์นั้นก็อาจจะไว้ใจได้ ถ้าคุณสนใจก็ลองดูก็ได้นะคะ หรือปรึกษากับเพื่อนของคุณที่มีประสบการณ์มาแล้วก็ได้ แต่ยังไงก็ต้องระวังนะคะการพบเจอกันครั้งแรกก็อาจจะต้องระวังตัวเยอะหน่อย

2020.05.25 10:39

นุชนภา

ฟังดูแล้วก็น่ากลัวมากนะคะสำหรับคนที่คิดจะหาคู่ออนไลน์เพราะทุกวันนี้เราดูข่าวมีพวกสแกมเมอร์ Romance ที่เข้ามาตีสนิทกับเราโดยหวังที่จะหลอกลวงเราโดยที่เราอาจจะคาดคิดไม่ถึงก็ได้ คนเหล่านี้เข้ามาทำทีว่ารักและชอบเราออยากแต่งงานกับเราทำให้เราตายใจแล้วก็ในที่สุดก็หลอกให้เราโอนเงินไปให้ เราว่าทางที่ดีคุณต้องระมัดระวังนะคะ

2020.10.07 10:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี