Forum
แก้ไขล่าสุด: 

นโยบายโครงสร้างของต้นทุนและค่าใช้จ่ายในธุรกิจเป็นอย่างไร เราจะเช็คได้จากอะไรครับ?

ผมทำธุรกิจ SME มาพักใหญ่แล้วครับ ตอนนี้กำลังลองประเมินรายได้และรายจ่ายในธุรกิจ เพื่อตอบตัวเองว่ามีความต้องการเงินในธุรกิจมากน้อยแค่ไหน เพื่อดูว่าจะมีนโยบายโครงสร้างต้นทุนและค่าใช้จ่ายในธุรกิจ และจัดการกระแสเงินสด ผมควรเริ่มจากอะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kittiwin

ธุรกิจของดิฉันนะคะ ช่วงปลายปีจะต้องซื้อของเพิ่มขึ้น ผลิตเพิ่มขึ้น ทำให้ต้องใช้เงินหมุนเวียนในธุรกิจมากขึ้น ก็ต้องศึกษาด้วยว่า หากธุรกิจยังเล็กไม่มีหลักประกัน บัตรเครดิต บัตรกดเงินสด และเงินกู้ก็จะใช้เท่าที่จำเป็น , ถ้าธุรกิจพอมีหลักประกันบ้างก็จะขอเป็นเงินกู้และทยอยจ่ายคืนเดือนละไม่หนักเกินไป แต่ถ้าธุรกิจของคุณขอเป็นวงเงิน O/D ก็อย่าให้มีดอกเบี้ยค้าง เพราะดอกเบี้ยจะทบต้นทุกสิ้นเดือนค่ะ

2020.01.24 7:35

kittipit

ต้องเช็คครับว่า การลงทุนครั้งนี้จะคุ้มค่าไหม อย่าเข้าข้างตัวเอง เอาแค่พอไหว หากมีหน้าตักเท่าไหร่ ยังขาดอีกเท่าไหร่ ก็ควรกู้เท่าที่จำเป็น จะได้ไม่เป็นภาระในอนาคต กู้แล้วต้องมั่นใจว่าจ่ายคืนได้ตามเงื่อนไขที่ธนาคารกำหนด , ขอกู้เป็น Leasing ในนามธุรกิจ จะนำค่างวด Financial Lease มาหักเป็นค่าใช้จ่ายเพื่อลดหย่อนภาษีนิติบุคคลได้ และอย่าใช้สินเชื่อผิดวัตถุประสงค์ครับ

2020.01.24 7:35

Noi

การบริหารเงินในธุรกิจ ก็คล้ายๆกับการบริหารเงินใช้จ่ายส่วนตัวนั่นแหละครับดูจากสภาพคล่องก่อนเลยครับ ถ้าธุรกิจของคุณมีสภาพคล่องอย่างเช่นมีเงินใช้จ่ายหมุนเวียนอยู่ตลอดไม่ว่าจะต้องซื้อหรือ ลงทุนอะไรเพิ่มเติม หรือแม้แต่ค่าใช้จ่ายที่จำเป็น ปกติอย่างเช่นค่าพนักงานหรือค่าใช้จ่ายภายในธุรกิจ ถ้ามีเงินหมุนเวียนใช้จ่ายอยู่อย่างเพียงพอ ตัวกลับมีเงินเก็บเงินเหลือจากธุรกิจก็ถือว่ามีสภาพคล่องครับ ถ้าธุรกิจมีสภาพคล่อง ก็ถือว่าธุรกิจของคุณไปได้สวยครับ

2020.05.25 10:39

ปลาทู

เพื่อที่คุณจะรู้ว่าจะมีนโยบายโครงสร้างต้นทุนและค่าใช้จ่ายในธุรกิจอย่างไรบ้าง ก่อนอื่นคุณต้องดูผลการดำเนินงานงบกำไรขาดทุนอย่างน้อย 3 ปีย้อนหลัง เพื่อจะรู้ว่าผลการดำเนินงานในปีที่ผ่านมาเป็นอย่างไรบ้าง แล้วจะได้รู้ว่าต้นทุนตัวไหนสูงเพื่อที่จะปรับห่ตัวทดแทนที่ทำให้ต้นทุนนั้นต่ำลง และในส่วนของรายได้ว่าอยู่ในทิศทางไหน ความต้องการของลูกค้าเป็นอย่างไร

2020.10.16 11:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การจ้างงาน)

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี