Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณคิดว่า แหล่งเงินทุนที่ดี และเหมาะสมกับธุรกิจของเราจะมาจากที่ไหนกันบ้างครับ!!

เรื่องเงินสำคัญแต่! ผมเองอายุ 22 ปีครับ จบใหม่หมาดๆ และอยากเริ่มต้นธุรกิจร้านอาหารแบบจริงจังสักที เพราะอย่างตอนสมัยเรียน ผมก็ทำงานพาร์ทไทม์ในร้านอาหารของรุ่นพี่อยู่ ก็เก็บเงินมากบ้างแต่ก็อาจไม่พอในการเปิดเองซะทีเดียว ถึงมีไอเดียแต่ขาดเงินทุนธุรกิจก็คงโตยาก ผมจะมองแหล่งเงินทุนเพิ่มเติมยังไงดีครับ!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Suwattanee

ของผมจะมาจากเงินออมตัวเองส่วนนึง เพราะเป็นทางเลือกที่ไม่มีต้นทุนดอกเบี้ย แต่จะแบ่งมาใช้ไม่เกินครึ่งหนึ่งของเงินเก็บที่มี แล้วก็หยิบยืมจากคนใกล้ชิด​​ เมื่อเรามีความตั้งใจทำธุรกิจจริงๆ คนใกล้ตัวที่มีกำลังทรัพย์และไม่ได้เผชิญความลำบากทางการเงินเขาก็คงไม่นิ่งดูดาย อาจจะแลกเป็นหุ้นในร้าน หรือแบ่งปันผลให้มาต่อรองน่ะครับ

2020.01.24 7:35

pop

ขอสินเชื่อจากสถาบันการเงินดูสิคะ โดยวงเงินในการขอสินเชื่อก็จะขึ้นอยู่กับสินทรัพย์ที่นำไปค้ำประกัน เช่น บ้านพักอาศัยของผู้ขอกู้หรือของญาติพี่น้อง ถ้าใครคิดจะใช้ทางเลือกนี้อย่างน้อยควรเตรียมความพร้อมและเอกสารให้ดีด้วย หรือมองหาสินเชื่อส่วนบุคคลเพิ่มเติมก็ได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

Paranat

หลายคนที่มีสถานการณ์แบบน้องที่อยากเปิดธุรกิจแต่ขาดเงินทุนก็อาจจะเลือกวิธีการกู้ยืมหรือขอสินเชื่อส่วนบุคคลอะไรแบบนี้นะครับแต่ถ้าน้องคิดจะขอสินเชื่อส่วนบุคคลก็ควรวางแผนให้ดีแต่ถ้าจะให้พี่แนะนำพี่อยากจะให้น้องใจเย็นๆลองวางแผนการเปิดธุรกิจไปเรื่อยๆก่อนแล้วในระหว่างนั้นก็พยายามเก็บเงินให้มากพอที่จะลงทุนด้วยตัวเอง เมื่อถึงตอนนั้นอาจจะใช้เงินลงทุนของตัวเองบวกกับการขอสินเชื่อส่วนบุคคลมาเสริมก็ไม่ใช่เรื่องที่น่าเกลียดอะไรครับแถมจะช่วยธุรกิจมั่นคงมากขึ้นอีกด้วย

2020.05.25 10:40

นางฟ้า

ดีนะคะที่น้องยังมีเงินเก็บอยู่บ้างสำหรับการเปิดร้านอาหาร ถ้าเป็นร้านที่ใหญ่เกินไปพี่ว่าน้องน่าลองไปปรึกษากับคุณพ่อคุณแม่ดูเผื่อท่านอาจจะช่วยได้ โดยที่น้องไม่ต้องไปขอกู้ยืมเงินหรือขอสินเชื่อจากธนาคารมาค่ะ เพราะการกู้หนี้ยืมสินมันเป็นภาระที่น้องต้องคืนพร้อมกับดอกเบี้ย พี่ว่าน้องน่ามองหาคนใกล้ตัวก่อนจะดีกว่านะคะ

2020.10.07 14:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี