Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมจ่ายยอดบัตรเครดิตขั้นต่ำประจำเลย มีผลเสียอย่างไร และควรวางแผนยังไงดี

ผมทำงานประจำในบริษัทแห่งนึงที่สมุทรปราการครับ ผมมีบัตรเครดิตหลายใบด้วย ตอนนี้ปัญหาการใช้เงินของผมเริ่มเจอความเครียดและยุ่งยากเข้าให้แล้ว เพราะผมมักจ่ายเงินในส่วนของบัตรเครดิตแบบขั้นต่ำบ่อยๆ จะเกิดผลเสียแบบไหนบ้าง และแก้อย่างไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Giovanny

การจ่ายบัตรเครดิตขั้นต่ำวนไปเรื่อย ๆ ทุกเดือน เป็นพฤติกรรมเสี่ยงแน่ๆ ค่ะ หรือไม่ได้ตั้งงบประมาณในการใช้จ่ายผ่านบัตรในแต่ละเดือนไว้ อยากได้อะไรก็รูด จนลืมไปว่าเราไม่มีเงินมากพอที่จะจ่ายในเดือนนั้น ๆ ถ้าเป็นแบบนี้ หลายคนอาจจะไม่รู้ว่าที่เราจ่ายขั้นต่ำวนไปนั้น จะมีจำนวนดอกเบี้ยมากแค่ไหน ก็จะทำให้เราต้องชำระหนี้เพิ่มมากขึ้นไปอีกได้

2020.01.24 7:35

Dauenphen

วิธีของผมจะรูดบัตรเพื่อใช้จ่ายค่าจิปาถะในแต่ละเดือน ไม่คเกิน 15% ของรายได้ เพื่อที่จะได้มั่นใจว่าเราจะสามารถชำระหนี้บัตรเครดิตได้อย่างแน่นอน และถ้ากำลังเผชิญปัญหาแบบที่คุณเป็นอยู่ ก็จะแก้ไขด้วยการแบ่งหนี้บัตรให้เป็นสัดส่วนโดยอาจวางแพลนจ่ายให้หมดใน 3-6 เดือน ตามระยะที่ตนเองจ่ายไหว ถ้ามีเงินก้อนก็จะรีบนำมาชำระหนี้ให้เร็วที่สุดครับ

2020.01.24 7:35

วัชราภรณ์

การจ่ายยอดบัตรเครดิตขั้นต่ำแม้จะเป็นเพียงครั้งแรกก็เป็นสัญญาณเตือนของการมีปัญหาทางการเงินแล้วค่ะแล้วนี่คุณจ่ายยอดบัตรเครดิตขั้นต่ำเป็นประจำ ไม่อยากจะคิดเลยว่าตอนนี้คุณประสบปัญหาทางการเงินไปถึงไหนแล้ว แต่อะไรๆก็ไม่สายเกินแก้นะคะถ้าเริ่มต้นที่จะ ปลดหนี้บัตรเครดิตซะตั้งแต่ตอนนี้ ด้วยการใช้เงินก้อนมาปิดบัตรเครดิตบางใบที่ไม่จำเป็นถึงแม้จะต้องยอมเป็นหนี้หรือขอสินเชื่อส่วนบุคคลเพื่อมาปิดหนี้บัตรเครดิตก็ควรจะทำค่ะดีกว่าปล่อยให้ดินพอกหางหมูแบบนี้การจ่ายบัตรเครดิตขั้นต่ำไปเรื่อยๆจะทำให้วันนึงคุณถึงทางตันได้นะคะ

2020.05.25 10:41

ฟ้าหลังฝน

การจ่ายเงินคืนบัตรเครดิตในอัตราขั้นต่ำ เป็นอะไรที่หลายคนทำอยู่ ยิ่งเจอสภาพเศรษฐกิจที่แย่ลงแบบนี้ เราเองก็เหมือนกับคุณ ตอนนี้เป็นบัตรเครดิต2ใบมากกว่าแสนบาท เราทำได้เพียงจ่ายในอัตราขั้นต่ำเมื่อเราดูยอดหนี้คงเหลือ มันแทบไม่ลดเลย นี่แสดงว่าเราจ่ายเพียงแค่ดอกเบี้ยเงินสดเราแทบไม่ได้จ่ายเงินต้นคืนเลย แต่ทำอย่างไรได้ในเมื่อเราสามารถจ่ายได้แค่นี้

2020.10.08 8:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

น้องที่ทำงานเป็นหนี้นอกระบบ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ระหว่างซื้อรถแบบเงินสด กับ เงินผ่อน แบบไหนดีกว่ากันครับ

ตัวช่วยชำระหนี้

การยกเลิกการขายทอดตลาด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี