Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราใช้เงินแบบวนหนี้ตรงนั้นไปจ่ายตรงนู้น ไม่ได้แยกรายการต่างๆออกจากกัน ผิดไหมค่ะ แล้วควรปรับเปลี่ยนนิสัยใช้เงินอย่างไรดี

ดิฉันเป็นพนักงานโรงงานแห่งนึงย้ายบางนามาหลายปี ผ่อนบ้านอยู่ ผ่อนมอเตอร์ไซค์คันใหม่ด้วย และมีบัตรเครดิตค่ะ ปกติก็หมุนเงินไปรวมๆ มีรายได้ 2 ทางจากงานที่โรงงานอุตสาหกรรม และขายตรงกับเพื่อนค่ะ เราเลยกล้าผ่อนหลายอย่าง แต่พอจ่ายหนี้เราสับสนไปหมด ไม่เคยแยกรายจ่าย ควรทำอย่างไรดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Julio

ผมก็เคยเอาเงินค่าผ่อนบ้าน ผ่อนรถ ผ่อนบัตรเครดิต มาใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน หรือไปจ่ายหนี้อีกส่วน พอเป็นแบบนี้ก็จะเกิดปัญหาใหญ่ที่ส่งผลกระทบกับการใช้จ่ายทั้งเดือนรวมถึงในอนาคต ทำให้การวางแผนการเงินรวนไปทั้งระบบจนทำให้เงินไม่พอใช้และต้องทำให้ไปกู้ยืมเงินคนอื่นมาใช้อีกงานงอกเลยครับ

2020.01.24 7:35

Boonrit

ดิฉันก็เคยมีหนี้หลายก้อนที่ต้องจ่ายแบบคุณค่ะ เลยต้องแยกรายจ่ายให้ชัดเจนและไม่ไปยุ่งกับเงินในส่วนนั้นเด็ดขาด หรือถ้าเผลอไปใช้เพราะชินกับการรูดผ่านบัตรเดบิตหรือเครดิตไปเรื่อย ๆ ก็ลองใช้วิธีง่าย ๆ เช่น นำเงินแต่ละส่วนเก็บใส่กล่องไว้ เมื่อถึงเวลาก็นำไปชำระตามปกติ ลองทำดูได้นะคะ

2020.01.24 7:35

ทวีศักดิ์

แบบนี้ก็ลำบากหน่อยนะครับกับการจัดการเรื่องเงินๆทองๆ ยิ่งบอกว่าใช้เงินวนไปวนมาแบบนี้ยิ่งลำบากครับ เพราะคุณอาจสร้างหนี้ที่ไม่รู้จบขึ้นมาได้ครับ ถ้าเป็นแบบนี้ คุณต้องคอยจดทุกครั้งงแล้วครับ คุณจ่ายเงินกับค่าอะไรบ้างแล้วก็ราคาเท่าไรด้วย เป็นเพียงวิธีเดียวแหละครับที่คุณสาารถทำได้ตอนนี้ครับ พยายามครับ ผมว่าคุณสามารถทำมันได้ครับ

2020.03.17 14:18

Vichit

มีผลเสียแน่นอนเลยครับ การที่คุณมีรายได้ 2 ช่องทางเป็นทางที่ถูกต้อง แต่เมื่อคุณเริ่มมีหนี้ซึ่งผมดูๆแล้วก็น่าจะเป็นหนี้เสียทั้งนั้นเลยนะครับ ถึงแม้คุณจะบอกว่าผ่อนไหว แต่การผ่อนหรือค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้จดบันทึกหรือไม่ได้บริหารอย่างดีก็ถือว่าเป็นรูรั่วทางการเงินรูใหญ่เลยนะครับทำให้คุณประสบปัญหาทางการเงินได้ง่ายอย่างเช่นตอนนี้คุณอาจจะไม่มีเงินออมไม่มีเงินสำรองถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินอะไรขึ้นมา คุณจะเจอปัญหาใหญ่ทางการเงินแน่นอนครับดังนั้นควรรีบเปลี่ยนนิสัยตั้งแต่ตอนนี้

2020.05.25 10:41

นิตยา

ดีนะคะที่คุณเป็นหนี้หลายตัวแต่ยังผ่อนไหวในสภาพเศรษฐกิจที่แย่ขนาดนี้ ส่วนตัวแย่มากเลยตอนนี้ รายได้ลดลงแถมยังต้องผ่อนบ้าน ผ่อนหนี้บัตรเครดิต ลูก 2 คนยังต้องไปโรงเรียนอยู่ เราพยายามที่มองในแง่บวกตลอด รายได้ที่เราได้รับแต่ละเดือนเราจะแยกค่าใช้จ่ายที่สำคัญที่สุดออกมาก่อนไม่อย่างนั้นจะทำให้เราไม่สามารถดูแลค่าใช้จ่ายได้แล้วปัญหาก็จะตามมาอย่างแน่นอน

2020.10.08 8:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

รู้สึกว่าธนาคารออมสินจะให้มาตรการที่ชัดเจนสุด ณ เวลานี้ สำหรับการพักชำระหนี้ค่ะ

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน,การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บ้านจะโดนยึดเครียดจังครับ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อส่วนบุคคลใช้อะไรได้บ้าง

ทุกวันนี้สินเชื่อออกมาเยอะเหลือเกิน โดยส่วนตัวแล้วก็มีหนี้อยู่พอสมควร อยากถามว่าเราจะเลือกสินเชื่ออะไรดีที่เหมาะกับเรา เงินเดือนเหลือสิ้นเดือนก็ไม่มากค่ะเลยกังวลว่ากู้มาแล้วจะส่งไหวไหมขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี