Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หักภาษี ณ ที่จ่ายอย่างไรให้คุ้มค้าในแบบของคุณ?

ผมทำงานฟรีแลนซ์อยู่ครับ ปกติรายได้ที่เข้ามา ทางบริษัทที่จ้างผมก็จะหักภาษี ณ ที่จ่าย นี่คือจุดเริ่มต้นที่ผมเริ่มหันมาทำความเข้าใจ เกี่ยวกับ ภาษีหัก ณ ที่จ่าย ถ้าผมคิดจะลงทุนไปด้วย ควรวางแผนแนวไหนดี แล้วคุณล่ะ ใช้วิธีไหนเพื่อให้ ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คุ้มที่สุดในแบบของคุณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

โสภาค

ผมก็ลงทุนพวกดอกเบี้ยเงินฝากประจำ และพันธบัตรรัฐบาลอยู่ ที่จะถูกหักภาษีหัก ณ ที่จ่าย 15% แต่เมื่อมีฐานภาษีที่ต่ำอยู่ในช่วงที่ไม่เสียภาษีหรือฐานภาษีไม่เกิน 10% เช่น รายได้สุทธิน้อยกว่า 500,000 บาท ก็จะยื่นรวมเงินได้เพื่อขอคืนภาษีหัก ณ ที่จ่าย 15% และเสียภาษีตามฐานปกติของเราได้ ถ้าต้องเสียฐานภาษี 5% แต่ถูกหักภาษีหัก ณ ที่จ่าย 15% จะสามารถขอคืนภาษีที่หักเกิน 10% คืนมาได้ครับ

2020.01.24 7:35

วีระชาติ

แนะนำว่า ถ้ามีการลงทุนในกองทุนหุ้นที่มีการจ่ายเงินปันผล ถ้ารายได้สุทธิน้อยกว่า 300,000 บาท แนะนำให้ยื่นรวมเงินได้เพื่อขอคืนภาษีหัก ณ ที่จ่ายคืนมาได้เยอะเลย หรือ กรณีที่มีการลงทุนหุ้นสามัญที่จดทะเบียนและได้รับเงินปันผล สำหรับผู้มีเงินได้เสียภาษีในอัตราที่ต่ำกว่าภาษีนิติบุคคล (20%) แนะนำให้ใช้สิทธิขอคืนภาษีเงินปันผลเช่นกัน

2020.01.24 7:35

ยุพิน

เรื่องภาษีอาจจะเป็นเรื่องที่หลายๆคนมองว่าไกลตัวแต่จริงๆแล้วคุณสามารถ เก็บสิทธิพิเศษหรือสิทธิ์ ของคุณตรงนี้ได้มากมายเลยครับ อย่างเช่นลองมองหาการลงทุน ที่มีการหักภาษีณที่จ่าย การลงทุนเหล่านี้จะทำให้คุณได้รับเงินหรือผลตอบแทนรายปีถึงแม้จะไม่มากเท่าไหร่แต่ก็เป็นเงินจำนวนที่ไม่น้อยเกินไปผมถือว่าคุ้มค่าครับผมเองเลือกการลงทุนโดยฝากเงินในบัญชีเงินฝากประจำครับ

2020.05.25 10:42

อรอุมา

เป็นความคิดที่เข้าท่าเลยนะคะ เพราะเราเองก็กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่พอดี เราได้อ่านคอมเมนท์ของพี่ๆทำให้เรารู้ว่าการฝากเงินในบัญชีเงินฝากประจำ และพันธบัตรของรัฐบาล เราสามารถที่จะหักภาษี ณ ที่จ่ายได้ด้วย เป็นอะไรที่ง่ายและเป็นเรื่องใกล้ตัวจริงๆ และยังได้ผลตอบแทนจากการฝากเงินอีกด้วย เราว่าหลายคนอาจจะไม่ทราบเกี่ยวกับเรื่องนี้

2020.10.08 9:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี