Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มาตรการลดหย่อยภาษีแบบไหนบ้างที่คุณลองแล้วชอบ!!

ผมเป็นประชาชนที่ดีเสียภาษีตลอด แต่ตอนนี้ผมเริ่มมีการลงทุนแบบของตัวเองเป็นประจำอยู่ เลยมาคิดๆดูว่า รายได้จากการลงทุน และรายได้ที่เข้ามา หมดไปกับภาษีเยอะเหมือนกันนะ พอมีมาตราการลดหย่อยภาษีให้รู้จัก ผมก็พยายามศึกษาอยู่ อย่างปีนี้มาตรการลดหย่อยภาษีแบบไหนบ้างที่คุณลองแล้วชอบบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Khalid

สำหรับผมใช้สิทธิ์ ค่าท่องเที่ยวไทย ทั้งเมืองหลักและเมืองรอง ลดหย่อนภาษีท่องเที่ยวได้ ชอบนะครับ เพราะค่าแพคเกจทัวร์ ค่าที่พักในโรงแรม รีสอร์ท แต่ไม่รวมถึงค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าเครื่องบิน เที่ยวในเมืองรอง 55 จังหวัด ลดหย่อนภาษีได้ตามที่จ่ายจริง ไม่เกิน 2 หมื่นบาท แต่ถ้าเที่ยวในเมืองหลักลดหย่อนภาษีได้ตามที่จ่ายจริง แต่ไม่เกิน 15,000 บาท กลับบ้านคราวที่แล้วคุ้มมากครับ

2020.01.24 7:35

อาณัติ

เล็งเหมือนกันแต่ใช้ไม่ทันหมดเขตซะก่อนค่ะ พวกค่าลดหย่อนซื้อสินค้า (OTOP) ที่ลงทะเบียนกับกรมการพัฒนาชุมชน ใช้สิทธิได้ตั้งแต่ 30 เม.ย.-30 มิ.ย. 62 แต่ค่าลดหย่อนซื้อสินค้าเพื่อการศึกษา และอุปกรณ์เกี่ยวกับการกีฬาของลูกทำได้ค่ะ เช่น อุปกรณ์เครื่องเขียน ชุดนักเรียน เสื้อผ้า รองเท้า ลูกฟุตบอล ไม้เทนนิส ไม้แบด พอได้รับใบกำกับภาษี ก็ใช้สิทธิได้ตั้งแต่วันที่ 1 พฤษภาคม – 30 มิถุนายน 2562ที่แล้ว

2020.01.24 7:35

Anjali

การลดหย่อนภาษีในประเทศไทยมีหลายรูปแบบนะคะแล้วแต่จะเลือกส่วนมากก็ค่อนข้างเกี่ยวกับการท่องเที่ยวและการสนับสนุนสินค้าของชุมชน ส่วนตัวหนูเองชอบซื้อสินค้า OTOP ค่ะเพราะสามารถนำใบเสร็จไปลดหย่อนภาษีได้แล้วสินค้า OTOP หลายๆอย่างก็มีคุณภาพที่ดี แล้วที่สำคัญ การซื้ออุปกรณ์การเรียนต่างๆก็ช่วยลดหย่อนภาษีได้นะคะ ถ้าคุณพ่อคุณแม่คนไหนสนใจก็ใช้เรื่องนี้เพื่อลดหย่อนภาษีได้เหมือนกันค่ะ

2020.05.25 10:42

นิภา

สามีของเราทำงานอาชีพส่วนตัว ส่วนตัวของเรานะคะใช้บริการของการทำประกันชีวิตทั้งครอบครัวค่ะ เพราะเห็นว่าการทำประกันก็ช่วยเราได้รับสิทธิคุ้มครองและผลประโยชน์จากกรมธรรม์เพื่อตัวเราและครอบครัวและเราก็ยังสามารถได้รับสิทธิลดหย่อนภาษีสูงสุดถึง 100,000 บาทจากประกันที่เราทำไว้ด้วย เราว่าตรงนี้เราได้รับประโยชน์ทั้งสองต่อจริงๆ

2020.10.08 9:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี