Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมทำงานประจำในออฟฟิศนึงครับ ทำได้ประมาณ 5 ปีแล้ว ผมรักองค์กรนะ แต่ผมต้องรับมือกับความเครียดในที่ทำงานเหมือนกัน ควรทำอย่างไรเพื่อจะผ่านไปได้ครับ!

ผมอายุ 27 ปีครับ เป็นผู้จัดการในบริษัทแห่งนึงครับ ออฟฟิศนี้ ผมทำงานมาได้ประมาณ 5 ปีแล้ว เข้ากับเพื่อนร่วมงานและลูกน้องได้ดีเลยล่ะ และเจ้านายก็ใจดี แต่ผมต้องรับมือกับการแก้ปัญหาในที่ทำงานอยู่บ่อยๆ เครียดกับงานในแผนกมาก โดยเฉพาะช่วงจะสิ้นเดือน ผมควรมีวิธีรับมืออย่างไรกับความรู้สึกแบบนี้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Theerapat

หลายคนอาจบอกว่าการทำงานหาเงินเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต แต่จริงๆแล้ว มันไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิตครับ เพราะไม่ว่าเราจะทำงานหนักจนล้มหมอนนอนเสื่อไปอย่างไร คนที่คอยเป็นห่วงและดูแลเราจริง ๆ ก็มีแค่ครอบครัวและเพื่อนเท่านั้นนี่ล่ะ ดังนั้น เมื่อถึงเวลาเลิกงานหรือวันหยุดก็ควรใช้เวลาพักผ่อนหย่อนใจอยู่กับครอบครัวและเพื่อน ๆ บ้าง เป็นการชาร์ตแบตที่ดีแน่ๆ

2020.01.24 7:35

tanawat

ผมก็มีสภาพการณ์คล้ายๆคุณครับ แต่เคล็ดลับของผมจะคิดว่าการหาข้อดีของการทำงานในองค์กรนี้นี่ละสำคัญ นอกจากการรู้จักองค์ดีพอแล้ว ก็จะช่วยสร้างความรู้สึกอยากไปทำงานและผูกพันธ์กับองค์กร เช่น เดินทางมาทำงานสะดวกยังไง อาหารแถวออฟฟิศอร่อยแค่ไหน เจ้านายใจดี และเราเข้ากับน้อง ๆ ในทีมได้ดี แบบนี้น่ะครับ

2020.01.24 7:35

Thanchanok

ลองโยนงานให้ลูกน้องในทีมช่วยทำบ้าง เพราะความเครียดมักเกิดจากงานที่เยอะเกินไป พยายามอย่าถืองานไว้คนเดียว เน้นการกระจายงานให้ได้มากที่สุด ลองให้ลูกน้องได้ทำงานที่มีความยากและท้าทายขึ้น เรื่องของสุขแนะนำแบบนี้ การทานผลไม้ที่ให้ความสดชื่นเช่น สับปะรด มะม่วง ที่มีรสเปรี้ยวๆ หวานๆ จะช่วยให้สมองคุณผ่อนคลายรู้สึกดีขึ้น

2020.03.17 14:35

Rogelio

การทำงานเป็นผู้จัดการนี่ก็รับมือยากอยู่นะคะเพราะนอกจากต้องอยู่เหนือลูกน้องแล้วยังต้องเอาใจเจ้านายอีก แถมเป็นตำแหน่งที่มีงานเยอะเต็มไปหมด ชั้นก็ทำงานเป็นผู้จัดการเหมือนกับคุณและคิดว่าเข้าใจคุณดีค่ะ วิธีที่ชั้นใช้เพื่อลดความเครียดจากงานที่มีปัญหาก็คือ พยามยามหาต้นเหตุของปัญหาแล้วช่วยกันแก้ไขอย่าแบกรับปัญหาไว้คนเดียวนะคะมันหนักเกินไปเพราะบางครั้งงานที่มีปัญหาก็ไม่ได้มาจากความผิดของเราคนเดียว

2020.05.25 13:59

เทพี

เราได้ยินเรื่องแบบนี้บ่อยมาก เพื่อนของเราชอบมาเล่าให้เราฟังเป็นประจำ เราเข้าใจนะคะว่าคนที่เป็นหัวหน้าจะต้องเจออะไรบ้าง มันเป็นหน้าที่นะคะที่คนเป็นหัวหน้าต้องรับผิดชอบ เพราะเขาจ้างคุณมาด้วยค่าจ้างที่สูงกว่าคนอื่นๆ และเขาเห็นถึงความสามารถของคนเป็นหัวหน้าสามารถแก้ไขและจัดการกับปัญหาได้ดี เราว่าคุณน่าจะภูมิใจนะคะ ขอคุณอดทนนะคะ คุณไม่ได้เครียดตลอดเวลานี่คะ คุณจะเครียดช่วงสิ้นเดือนเท่านั้น

2020.10.09 8:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี