Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หยอดเงินใส่กระปุกเพื่อออมเงิน วิธีการนี้ยังมีใครใช้อยู่บ้างครับ มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อย

นึกถึงตอนเด็กๆครับ เราจะถูกสอนมาว่า ต้องรู้จักหยอดกระปุกออมสินนะ ลองเก็บออมเงินดูด้วยการหยอดใส่กระปุกทุกวันเพื่อซื้อของที่อยากได้นะ มันน่ารักดีนะครับ ผมว่าเป็นวิธีที่เป็นการเก็บเงินอย่างสม่ำเสมอดี กระซิบเบาๆว่าตอนนี้ผมก็ยังทำอยู่บ้าง คุณล่ะคิดว่าการออมเงินใส่กระปุกยังใช้ได้อยู่ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุชาย

เรายังทำอยู่คร้า และสอนน้องๆให้ใช้วิธีนี้นี่ล่ะ พอได้เงินทอนมาเป็นแบงก์ 50 เมื่อไหร่ก็จะเก็บหยอดใส่กระปุกทันทีแบบนี้เลย เคยอ่านมาว่า ลองคิดว่าคือแบงค์ต้องห้าม ถ้าทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆ แบงก์ 50 ก็จะทบจำนวนเพิ่มขึ้น ๆ เราจะสามารถมีเงินเก็บเป็นหลักหมื่นได้ง่าย ๆ เลย แต่ที่แน่ๆคือระวังกระปุกหาย555

2020.01.24 7:35

Paranat

ผมยังสอนวัยมหาลัยแบบนี้อยู่ครับ ให้เขาหากระปุกมา จากนั้นก็เขียนบนกระปุกหรือเอากระดาษมาแปะว่าเราจะเก็บเงินในกระปุกนี้ไว้สำหรับใช้จ่ายเกี่ยวกับอะไร เช่น ค่าทริปไปเที่ยวญี่ปุ่น ค่ารองเท้าคู่ใหม่ บอกเขาว่า วิธีนี้จะช่วยสร้างแรงบันดาลใจให้กับเรา เพื่อให้เราเก็บเงินให้ได้ตามเป้าหมายที่เราตั้งไว้ ถือเป็นวิธีที่ทำให้เราเกิดความมานะต่อสิ่งที่เราได้ตั้งเป้าเอาไว้ครับ

2020.01.24 7:35

Wilma

เป็นสิ่งที่ทุกบ้านน่าจะทำนะครับ ไม่ต้องอายครับที่บ้านผมมีหลายกระปุ๊กเลยครับ นี่กะว่าจะทุบหลายรอบแล้ว แต่บางกระปุ๊กเก็บมานานครับ เลยไม่กล้าทุบ เลยเอาไว้ก่อนนครับ หยอดเต็มแล้วก็ซื้ออันใหม่มาครับ ผมว่ามันเป็นสิ่งที่ทำง่ายสุดครับสำหรับการออมแบบนี้ เพราะเข้าบ้านมาต้องมีเหรียญติดตัวมาแน่นอนเลยครับ อย่างน้อยก็50บาทแน่นอนสำหรับผม

2020.03.17 14:45

Phassakorn

การเก็บเงินหยอดกระปุกก็เป็นอีกวิธีนึงที่ทำให้เราเก็บเงินได้นะคะ เมื่อเราเอาเงินไปฝากธนาคารเราก็ยังเห็นตัวเลขเลยเห็นเงินของเราอยู่ ทำให้บางครั้ง เราก็อยากจะกดเงินออกมาใช้แต่หนูคิดว่าการหยอดเงินใส่กระปุกออมสินทำให้เรามองไม่เห็นเงินนั้น การที่เรามองไม่เห็นเงินก็ทำให้ ลดความอยากจะใช้เงินนั้นมากขึ้นค่ะ แต่สำหรับตัวหนูเองแล้วหนูก็ฝากเงินธนาคารด้วยแล้วก็หยอดกระปุกออมสินด้วยค่ะ ใช้ 2 วิธีนี้ช่วยให้สามารถเก็บออมเงินได้ค่ะ

2020.05.26 10:23

มีมี่

แน่นอนว่าหลายคนก็ทำแบบนี้อยู่นะคะ ซึ่งตัวเราเองก็ได้ทำอยู่เหมือนกันค่ะ ไม่ว่าอายุมากแค่ไหนก็ทำแบบนี้ไม่ใช่ว่าทำได้เฉพาะเด็กเท่านั้น ผู้ใหญ่ก็สามารถทำได้ค่ะมันเป็นวิธีหนึ่งที่ช่วยให้เราคอมเงินได้ด้วย เราจะทำแบบนี้โดยหยอดเหรียญที่เหลือจากการทอนเงินมาจากการซื้อของซึ่งเดือนหนึ่งเมื่อเรามานับดูก็เกือบเป็น 1000 บาทเลยหรอ

2020.10.08 14:57

Lert

เห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ การสอนเด็กให้หยอดเงินใส่กระปุกเป็นการสอนวิธีออมเงินที่ดี และมันจะดีมากจริงๆถ้าเราให้เขาทำอย่างนั้นไปเรื่อยๆจนเขาโต โตจนเรียนชั้นมัธยมเลยอะครับ ผมเองก็มีการออมเงินแบบนั้นอยู่บ้างนะ เป็นเหรียญบ้าง เป็นธนบัตรบ้าง ส่วนมากจะเก็บธนบัตรใบละ 50 บาท เก็บได้หลายพัน แต่ก็ใช้เวลาหลายเดือนครับ

2021.07.16 9:36

สุภชัย

ยังทำอยู่ครับ ผมเป็นคนที่ชอบเก็บเงินใส่กระปุก ออมสินมากที่สุดเลยครับ ตอนนี้ เปลี่ยนมาใส่ในถังน้ำ10ลิตรแล้วครับ สนุกดีเวลาที่เรามีเงินเหรียญกลับมาที่บ้านก็เอาไปหยอดครับ ปกติเป็นคนที่ไม่ชอบพกเหรียญอยู่แล้วด้วย เก็บแบบนี้ จำได้ว่า เก็นนานสุดเลย 2ปีครับ เต็มถังน้ำพอดี แล้วเอาออกมานับ ก็ไปเป็นหมื่นเหมือนกันนะครับ

2021.08.26 8:11

คนมีฝัน..

เราไม่ได้หยอดเงินใส่กระปุก แต่เก็บใส่กระป๋องที่มีฝาปิดน่ะค่ะ แยกเป็นกระป๋องใส่เหรียญกับกระป๋องใส่ธนบัตร เก็บไว้สักหนึ่งเดือนก็มาเปิดนับ ถ้าถึงหลักพันก็เอาไปฝากธนาคาร ถ้ายังไม่ถึงก็รอก่อน เดือนหน้าค่อยว่ากันใหม่ ดีค่ะได้มาอ่านกระทู้นี้ มีกำลังใจจะเก็บเงินไปเรื่อยๆ เพราะว่ามีเพื่อนอีกหลายคนที่พยายามเก็บเงินเเหมือนกัน

2021.09.23 16:18

สีหราช

มาทางนี้เลยครับพี่เรื่องหยอดกระปุกออมสิน อันนี้ผมถนัดที่สุดเลยครับ พ่อกับแม่สอนมาตั้งแต่เด็กให้ผมหยอดกระปุกออมสินครับ ตอนนี้มีครอบครัวแล้วก็ชวนทั้งบ้านหยอดด้วยกันมีเป้าหมายว่าทุกสิ้นปีก็จะแกะดูว่ามีเงินเท่าไร แล้วเอามาสมทบกับเงินที่เก็บต่างหาก เพื่อพาครองครัวไปเที่ยวในช่วงวันหยุดครับ ทุกคนในบ้านก็ชอบที่จะทำแบบนี้นะ

2022.01.29 5:37

เขียนฟ้า

ที่บ้านของหนูยังใช้การหยอดเงินลงกระปุกออมสินอยู่คะ พ่อกับแม่จะมีกระปุกออมสินคนละกระปุกแล้วของหนูก็มีด้วย เรามักจะเก็บเอาไว้เวลาที่เราจะไปเที่ยว ต่างจังหวัด ตอนปีใหม่คะ เราจะเอามารวมกันว่าได้เงินประมาณเท่าไร ส่วนใหญ่แล้วของแม่หนูจะได้เยอะกว่าคนอื่นทุกครั้งเลยคะ เพราะว่าแม่ชอบเก็บเศษเงินที่เหลือๆของพอไปหยอดก่อน

2022.02.12 5:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์ UOB privilege banking มีสิทธิพิเศษอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย ได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงเรื่องของกระเป๋าเดินทางสูญหาย เที่ยวบินล่าช้า นอกจากนี้ยังมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินขณะเดินทาง Bangkok Insurance Hotline Centre ตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ไหนหรือไม่ว่าจะเกิดเหตุเวลาใดทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) สำหรับผู้เดินทางอายุ 76-90 ปี By กรุงเทพปรกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี