Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพื่อจะทำให้ร้านของเรามีจุดคุ้มทุนได้ คุณเองมีการวางแผนอย่างไรบ้างครับ!

ผมเปิดร้านกาแฟตามกระแสสังคมที่ฮิตกันมาในระยะก่อน แต่ร้านของผมทำเลดี ก็เลยอยู่รอดมาได้ และผมได้เรียนรู้ว่า จุดคุ้มทุนที่ต่ำลงจะทำให้ธุรกิจสามารถคืนทุนและสร้างกำไรได้ คุณล่ะ มีวิธีการลดจุดคุ้มทุนอย่างไรบ้างเพื่อเพิ่มยอดขาย มาแชร์ประสบการณ์กันครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Brenna

เราเปิดร้านขายเค้กค่ะ มีต้นทุนคงที่ 5,000 บาทต่อเดือน โดยมีต้นทุนแปรผันชิ้นละ 20 บาท จึงตั้งราคาขายที่ 30 บาทต่อชิ้น ดังนั้น จุดคุ้มทุน = 5,000 / (30-20) = 500 ชิ้น ทำให้เดือนๆนึง ร้านเราจะต้องขายเค้กให้ได้ 500 ชิ้นต่อเดือนจึงจะคุ้มทุน หรือต้องขายให้ได้มากกว่า 500 ชิ้นเพื่อจะสร้างกำไรแบบนี้น่ะคะ เข้าใจง่ายๆ

2020.01.24 7:35

Ada

แต่ถ้าธุรกิจเรามีกำลังการผลิตที่จำกัด ผมจะปรับราคาขายครับ ดัดแปลงสมการจุดคุ้มทุนสักหน่อยเพื่อใช้หาราคาขายขั้นต่ำ โดย ราคาขาย = (ต้นทุนคงที่รวม / จำนวนสินค้าที่ผลิตและขายได้ ) + ต้นทุนแปรผันต่อหน่วย แสดงว่า ถ้าธุรกิจของเรา มีกำลังการผลิตคงที่เดือนละ 600 ชิ้น ราคาขาย = (5,000 / 600) + 20 เพื่อไม่ให้ขาดทุนไงครับ

2020.01.24 7:35

Fernando

วิธีทำให้กิจการร้านค้าของผมมีจุดคุ้มทุนที่ต่ำลงนั้นไม่มีรายละเอียดที่แน่นอนครับผมเองเปิดร้านกาแฟเหมือนกันในตอนแรกที่ริเริ่มการลงทุนก็ลงทุนไปเยอะอยู่เหมือนกันแต่เมื่อเราเปิดร้านมาได้สักระยะหนึ่งตอนนี้ของผมก็เข้าไปที่ 5 แล้วครับทำให้เรารู้ว่าเราสามารถลดค่าใช้จ่ายหรือลดต้นทุนในส่วนไหนได้บ้างแต่ยังคงคุณภาพในการบริการอยู่ดังนั้นผมจึงลดค่าใช้จ่ายในส่วนนั้นๆครับ ทำให้จุดคุ้มทุนของผมนั้นต่ำลง แล้วผลตอบแทนที่ได้ก็คือคุ้มค่าการลงทุนแล้วสามารถสร้างกำไรให้กับร้านได้เพิ่มขึ้นครับ

2020.05.26 10:23

มะลิ

เราว่าธุรกิจของคุณได้เปรียบที่คุณมีทำเลดีนะคะ แต่เราไม่ทราบว่าเป็นที่ของคุณเองหรือเช่าคะ เพราะถ้าเป็นที่ของคุณเองจะประหยัดต้นทุนได้มากเลยค่ะ พนักงานบริการก็เป็นอีกหนึ่งนะคะที่คุณสามารถลดทุนต้นทุนได้บางครั้งการมีทำเลดีสำหรับธุรกิจยิ่งดี คุณสามารถที่จะให้ลูกค้าบริการตัวเองได้นะคะตรงนี้คุณสามารถประหยัดต้นทุนได้มากเลยจริงๆค่ะ คุณยังเอาค่าใช้จ่ายส่วนนี้เอาไปเพิ่มคุณภาพของกาแฟที่คุณจะชงให้กับลูกค้าได้อีกด้วยนะคะ

2020.10.09 8:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การจ้างงาน)

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี