Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิกฤตการเงินโลก ครั้งใหม่ จะเป็นไปได้ไหมครับ?!

ผมเป็นคนนึงที่ี่ติดตามข่าวการเงินในกระแสต่างๆของโลกครับ ผมสนใจเรื่อง วิกฤตการเงินครั้งใหม่ของโลกเรา ผมคิดว่ามันอาจจะเกิดขึ้นแน่ๆ ไม่ช้าก็เร็ว คุณคิดว่าปัจจัยเกี่ยวกับสถานการณ์ด้านลบในปัจจุบันกำลังไปในทิศทางไหนกันบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Gift

ตอนนี้ ทั่วโลกมีหนี้สูงเป็นประวัติการณ์ถึง 225% ของ GDP โลก ซึ่งเป็นเงินกว่า 164 ล้านล้านดอลลาร์ ซึ่งสูงกว่าวิกฤต Hamburger ในปี 2009 อีกครับ และระดับหนี้สินโลกแบบนี้ไม่เคยสูงเท่านี้มาก่อนนับตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ผมคิดว่ามันเลยบังคับให้ประเทศที่มีหนี้สูงต้องพยายามสร้างรายได้มากขึ้นเพื่อกลบหนี้ของตัวเอง ซึ่งหากไม่สามารถทำได้ ก็จะต้องรับมือกับปัญหาเศรษฐกิจถดถอยและชะลอตัวได้แน่ๆ

2020.01.24 7:35

Teepakorn

เป็นไปได้ครับ แม้มีตลาดเกิดใหม่(Emerging Markets) เมื่อเห็นโอกาสทำกำไร กลุ่มนายทุนต่างนำเงินทุนให้ไหลเข้าในตลาดประเทศ แต่เมื่อเกิดปัจจัยความผันผวนขึ้น กลุ่มนายทุนก็นำเงินทุนให้ไหลออกจากตลาดประเทศนั้นได้อย่างรวดเร็วเช่นกัน ซึ่งส่งผลกระทบอย่างรุนแรงต่อการค้าทั่วโลกและค่าเงินของประเทศนั้นๆ อย่างรุนแรง เช่น ตุรกี, อินโดนีเซีย และ อาร์เจนติน่า และอาจยืดเยื้อกว่านี้อีก

2020.01.24 7:35

Nawin

จากการติดตามข่าวสารเศรษฐกิจและการเงินของผมนะครับก็ดูเหมือนว่าวิกฤติการเงินมีโอกาสเกิดขึ้นได้สูง แต่ไม่มีใครรู้ว่าจะเกิดขึ้นในรูปแบบไหน แต่ตอนนี้ผมเห็นแล้วว่าสถานการณ์โควิด 19 เป็นเหตุการณ์หนึ่งที่ทำให้หลายคนเจอวิกฤติการเงินแล้วครับ แล้วเป็นวิกฤติที่หนักหนาสาหัสมากๆทำให้มีข่าวการหนีปัญหาด้วยการฆ่าตัวตายออกมาบ่อยๆครับ น่าเศร้าจริงๆ

2020.05.26 10:27

ม้าลาย

การเกิดโรคระบาดโกวิดทำให้เกิดปัญหาเศรษฐกิจย่ำแย่มากที่สุดในช่วงเวลานี้ ซึ่งเกิดขึ้นทั่วโลกไม่ใช่เฉพาะประเทศไทยเท่านั้น ผมว่าผมว่าเย็ดกันครั้งนี้จะเกิดขึ้นไปอีกนานถ้าหากยังไม่มีประเทศใดที่สามารถผลิตวัคซีนป้องกันโรคโควิดได้ ผู้คนต้องอยู่อย่างยากลำบากเพราะไม่มีงานทำ รายได้น้อยกว่ารายจ่ายทำให้เกิดปัญหาการก่อการร้ายมากขึ้นและปัญหาครอบครัวมากขึ้นด้วยเช่นกัน

2020.10.13 8:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ขอปิดหนี้หรือลดหนี้

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

มีหมายศาลมาแล้วว่าชำระหนี้เพิ่มหลังโดนยึดรถครับ ทำยังไงดีครับ

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ทำอย่างไรดีเป็นหนี้บัตรเครดิตเกือบ 2 แสนครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้ เราต้องใช้คืนไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี