Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คุณคิดว่า วิกฤตการเงินของโลก จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง?

วิกฤตการเงินของโลก จะเกิดขึ้นหรือไม่เกิด ไม่มีใครกล้าออกมายืนยันครับ! แต่ถ้าเรารู้แนวทางหรือคิดเรื่องนี้ล่วงหน้าตามข่าวต่างๆที่ออกมา ก็จะเตรียมพร้อมรับมือกับมันได้ดีขึ้น ผมอยากรู้ครับว่า วิกฤตการเงินของโลก จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้าง คุณคิดอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lisa

ผมว่ามันก็อาจเป็นไปได้และอาจยังไม่เกิดในสมัยของเราน่ะครับ แต่ข่าวด้านนี้ก็ออกมาให้เห็นกันบ่อยๆ ตามความตื่นตัวของแต่ละภูมิภาค เช่น เจพีมอร์แกน สถาบันการเงินยักษ์ใหญ่ของโลก เคยออกมาเตือนว่า “วิกฤติการเงินโลก” ครั้งต่อไปจะเกิดขึ้นในปี 2020 นี้ โดยพิจารณาจากสถานการณ์การเงินด้านลบหลายๆ ส่วนมาประกอบกัน ยังไงเราก็ต้องดูสถานการณ์กันเป็นระยะๆนั่นล่ะ

2020.01.24 7:35

ทวีป

การโจมตีทางไซเบอร์กำลังระบาดครับ เนื่องจากการระบบการเงินในปัจจุบันต่างเชื่อมต่อกับระบบดิจิตอลอย่างสมบูรณ์ การโจมตีจึงน่ากลัว และเป็นปัญหาที่จะต้องพึงระวังมากเป็นอันดับ 1 และถ้าเกิดการโจมตีแบบนี้จริงๆ ระบบเศรษฐกิจของไม่มีการเตรียมตัวรับมืออย่างเหมาะสมกับปัญหานี้นัก ซึ่งจะนำไปสู่วิกฤตทางการเงินระดับโลกครั้งใหม่ได้เลยครับ

2020.01.24 7:35

Dithakar

ผมเองไม่แน่ใจครับแล้วก็เป็นคนหนึ่งที่ไม่กล้ายืนยันสาเหตุ ขนาดนักวิเคราะห็ทางการเงินยังวิเคราะห์กันไปต่างๆนานาเลยครับ แต่ถ้าจะให้พูดโดยรวมก็มีความเป็นไปได้หลายอย่างที่จะเป็นต้นเหตุได้ เช่นเรื่องของสงคราม การเมือง และภัยธรรมชาติครับ แต่ผมก็หวังว่าจะไม่เกิดวิกฤติที่ใหญ่จนเกินไปกว่านี้เพราะตอนนี้ก็ลำบากมากอยู่แล้ว หาเช้ากินค่ำครับเงินเก็บไม่ค่อยมีเท่าไหร่

2020.05.26 10:27

มายา

ตอนนี้เกิดโรคระบาดโกวิดขึ้นทำให้เกิดวิกฤติเศรษฐกิจที่ไม่เหมือนกับวิกฤตอื่นในอดีต เมื่อจุดเริ่มต้นเกิดจากการแพร่ระบาดอย่างรวดเร็วของไวรัสโคโรนาทำให้เป็นวิกฤติทางสาธารณสุขทั่วโลก ทำให้รัฐบาลหลายประเทศต้องใช้มาตรการล็อคดาวน์ซึ่งมีผลกระทบต่อการใช้ชีวิตของผู้คนและทำให้กิจกรรมทางเศรษฐกิจของประเทศหยุดชะงักพร้อมกัน

2020.10.13 9:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การเสียชีวิต,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

All (หนี้สิน)

ศาลสั่งอายัดทรัพย์แต่ไม่มีทรัพย์สินทำได้ไหม

ใครเคยค้างค่าโทรศัพท์บ้างไหมครับ

All (หนี้สิน)

มีหนี้สินแล้วครอบครัวทะเลากันทำไงดี

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี