Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

ตอนนี้ผมอายุ 30 ปี พึ่งเริ่มทำงานฟรีแลนซ์แบบเต็มตัวครับ ซึ่งผมนั้นอาศัยอยู่ที่กรุงเทพครับ ด้วยความที่เริ่มต้นกับอาชีพใหม่นี้ ผมเลยยังไม่รู้วิธีการที่อาชีพนี้ต้องเสียภาษี ว่าอาชีพฟรีแลนซ์ เค้าจ่ายภาษีกันอย่างไร แล้วมีวิธีการคำนวณจากเงินได้ยังไงบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Puii

ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ทำให้ผู้มีรายได้น้อยกว่า 26,000 บาทต่อเดือนไม่ต้องเสียภาษี ฟรีแลนซ์หลายๆคนจึงเข้าใจผิดว่ารายได้จากการรับงานน้อยกว่า 26,000 บาทต่อเดือนแล้วจะไม่ต้องเสียภาษี ความจริงแล้วไม่ว่าจะเป็นผู้มีรายได้น้อยกว่าเกณฑ์ที่กฎหมายกำหนดก็ต้องยื่นภาษีนะคะ เพราะกรมสรรพากรกำหนดว่าผู้มีรายได้เป็นเงินเดือนมากกว่า 10,000 บาท หรือมีรายได้รวมเกิน 60,000 บาทต่อปี จึงจะไม่ต้องเสียภาษี แต่ก็ยังต้องยื่นแบบนะคะ

2019.08.01 13:39

ณี

ส่วนวิธีการคำนวณนะครับ สามารถคำนวณได้ 2 วิธีครับ โดยวิธีแรกคือการคำนวณจากเงินได้สุทธิ คำนวณในสูตรนี้ (เงินได้ – ค่าใช้จ่าย – ค่าลดหย่อน) x อัตราภาษี แบบวิธีที่ 2 ก็คือ การคำนวณจากเงินได้พึงประเมิน (วิธีนี้ใช้สำหรับคนไม่ทำงานประจำที่มีรายได้เกิน 1 ล้านบาท เท่านั้น) จะใช้วิธีทำนวณแบบ (รายได้ x 0.5%) แต่การเลือกวิธีการนั้นก็จะมีเงื่อนไขด้วย คือ รายได้ที่ไม่ใช่ต่อเดือนมากกว่า 1 ล้านไหม ถ้าใช่เราต้องนำมาคำนวณทั้งสองวิธี วิธีไหนได้ตัวเลขมากให้นำตัวเลขนั้นไปเสียภาษี แต่ถ้าไม่ใช่ก็คำนวณแค่วิธีเดียวครับ

2019.08.01 13:40

Kathawut

สำหรับการเสียก็เป็นภาษีรายได้เลยครับคือถ้าจำนวนเงินเดือนที่เราได้รับครบตามที่มีการกำหนดไว้เราจำเป็นต้องไปเสียภาษีประจำปีอยู่แล้วครับ คืออาจจะจดจำรายได้ที่เราได้รับในแต่ละเดือนจนครบ 1 ปีนะครับว่าเราได้รับเงินจำนวนทั้งหมดเท่ากับจำนวนที่มีการกำหนดไว้ไหม มีแค่นั้นเองแล้วก็จะคำนวณภาษีที่เราจำเป็นต้องเสียให้กับทางรัฐบาลได้ว่าเราจำเป็นต้องเสียปีละเท่าไหร่ครับ

2020.04.29 3:3

คำนึง

อันที่จริงคนที่มีรายได้จะต้องยื่นเสียภาษีอยู่แล้วค่ะแต่จะมีอัตรากำหนดว่าจะต้องมีรายได้เท่าไหร่ที่จะต้องจ่ายถ้ารายได้ไม่ถึงตามที่กำหนดก็ไม่ต้องจ่ายพี่ว่าน้องเข้าไปสอบถามที่สรรพากรที่อยู่ใกล้บ้านดูเพราะเจ้าหน้าที่จะแนะนำได้ละเอียดและเข้าใจง่ายถ้าเพื่อกรณีของน้องเข้าข่ายต้องเสียภาษีทางเจ้าหน้าที่จะได้คำนวณให้ได้ว่าน้องจะต้องเสียภาษีเท่าไหร่

2020.07.05 8:24

tweety

เวลาที่บริษัทที่เค้ามาจ้างคุณเค้าไม่มีสลิปการจ่ายเงินให้คุณหรอคะ? ปกติเค้าจะออกใบ50ทวิให้นะเพื่อจะใช้ใบนี้ในการยื่นภาษี ส่วนภาษีต้องเสียกันเท่าไหร่นั้นแล้วแต่งานค่ะว่าเป็นงานประเภทไหน จะโดนเรียกเก็บไม่เท่ากัน เช่น ถ้าเป็นพวกดารา นักดนตรี นักกีฬา ก็จะโดนหักประมาณ 30-60% วิศวกรหรือสถาปนิก 30% วิทยากร/พิธีกร ค่านายหน้า50% ยังไงคุณลองคุยกับบริษัทที่คุณทำงานด้วยดูนะคะ

2020.07.06 9:14

็็HuGo

ไม่แน่ใจนะครับว่าเขาเรียกกันว่าประเภทไหน มาตราอะไร แต่เท่าที่ผมรู้ผมเสียภาษีทุกๆเดือนเดือนละ 3% - 5% ของเงินเดือนที่ได้รับครับ แล้วเก็บสลิปเงินเดือนเอาไว้ไปยื่นภาษีเงินได้ทุกๆสื้นปี อันนี้สำหรับอาชีพอิสระนะครับ ผมเองก็ทำอาชีพอิสระเหมือนกัน เท่าที่รู้ก็แค่นั้นไม่ได้รู้อะไรมากกว่านี้ขี้เกียจหาข้อมูลครับ

2020.08.08 15:35

สีเกร

เพื่อที่จะไม่ยากว่าจะต้องจ่ายภาษีแบบไหนสำหรับคนทำงานอาชีพอิสระ ผมว่าทางที่ดีคุณควรไปติดสำนักงานสรรพากรจังหวัดเลยครับแล้วก็สอบถามได้เลยเพราะปกติคนไทยทุกคนจะต้องยื่นภาษีรายได้อยู่แล้วถ้ามีรายได้เข้ามาซึ่งเป็นหน้าที่ของทุกคนจะต้องแจ้งรายได้ และจะต้องเสียภาษีหรือไม่ก็ขึ้นอยู่กับรายได้ของแต่ละคนครับ ซึ่งเจ้าหน้าที่สรรพากรเขาจะแนะนำและคำนวณให้คุณเองครับ

2020.08.29 3:58

ดำรงศักดิ์

ส่วนใหญ่ของผมจะ เจอ ภาษี หัก ณ ที่จ่ายครับ โดน 7% ครับ แต่ ภาษีที่ผมจ่ายไม่ได้จ่ายแล้วทิ้งนะครับ สามารถที่จะขอคืนได้ตอนที่ยืนภาษีประจำปีครับ แต่ ก็ต้องเก็บใบเสร็จ ที่มีหารหักภาษีของเราให้ดีๆนะครับ เพราะถ้าหายไปแย่เลยนะครับ จะไปขอที่เขาจ้างเราใหม่ก็ไม่ได้ครับเพราะว่ามันจะมีหลายเลขบิลที่เขาจ่ายให้เราครับ

2021.06.24 7:24

Apple

@ดำรงศักดิ์ เฮ้อ พูดเรื่องภาษีแล้วปวดหัวมากค่ะ นี่ก็ถูกหักภาษี ณ ที่จ่ายเหมือนกันกับคุณเลยค่ะต้องไปยื่นทุกๆปีเพื่อขอเงินคืน แต่หลังๆเราไม่ทำเองแล้ว แล้วใช้บริการของ ITAX ดี่นะ ลองใช้กันดูสิคะ ใครที่จัดการภาษีหลายอย่างน่าจะชอบนะ ไม่ต้องปวดหัว อันนี้เป็น Application ช่วยคำนวณภาษีหน่ะ ช่วยประหยัดเวลาดีนะ เราชอบ

2021.07.27 11:4

Kanob

ดีครับที่เจ้าของกระทู้สนใจเรื่องการเสียภาษี อย่างที่มีคอมเม้นท์นึงบอกไว้อะครับ แม้ว่าจะเป็นผู้มีรายได้น้อยกว่าเกณฑ์ที่กฎหมายกำหนดว่าต้องเสียภาษี ผู้ที่มีรายได้ก็ต้องยื่นภาษีทุกปี เพียงแค่ยื่นเท่านั้น ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไร ไม่ต้องเสียภาษีด้วย เจ้าของกระทู้ทำอาชีพอิสระ ช่วงที่ผ่านมายังมีรายได้ดีอยู่มั้ยอะครับ

2021.07.28 3:23

ธีรนันทร์

อาชีพแบบนี้ส่วนใหญ่จะได้รับ เงินสดโดยตรง แล้วก็จะโดนหักภาษี ณ.ที่จ่าย รู้สึกว่าน่าจะ 3% ได้นะครับ เวลาสิ้นปีก็จะสามารถของเงินส่วนที่หักคืนไปได้ แต่ถ้ารายได้เราเกินกว่าที่เขากำหนด เราก็ต้องจ่าย ภาษีเงินได้ครับ จำไม่ได้แล้วว่าเขากำหนดไว้ที่เท่าไรสำหรับภาษีเงินได้ เพราะผมเอง ก็ยังไม่เคยเสียเลยครับ เพราะรายได้ไม่ถึง

2021.08.18 15:25

Cat-Cat

เห็นคนมาตอบกระทู้ของคุณเยอะดี ฝากถามเกี่ยวกับคนที่มีอาชีพประจำบ้างสิคะ อยากได้ข้อมูลชัดเจนนะคะว่าคนที่ทำงานประจำเสียภาษีอะไรยังไงบ้างคะ? ต้องมีรายได้ต่อปีกี่บาทถึงจะเสียภาษี? ดีว่าทำงานประจำนะคะแต่ก็ไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับเรื่องภาษีสักเท่าไหร่ มีแค่ประกันสังคมขนาดประกันสังคมยังไม่ค่อยรู้เกี่ยวกับสิทธิที่จะได้เลย

2021.09.15 14:53

หมูหยอง

พูดถึงเรื่องภาษีแล้วปวดหัวครับ เห็นบางคอมเมนท์โหอุตส่าห์มาให้ข้อมูลนู่นนี่นั่น เยอะแยะมากมาย ผมนับถือจริงๆที่อุตส่าห์อธิบายกันได้ขนาดนั้น ผมอยากมา comment แนะนำนะครับ สำหรับใครที่ขี้เกียจ ขี้เกียจใช้สมองแบบผม หรือว่าเนื้อสมองมีน้อย เมมเต็มอะไรประมาณเนี้ย จัดการเรื่องภาษีลองใช้บริการ I -Tax ดูก็ได้นะครับ ดูผมพิมพ์ชื่อถูกไหมอะไรประมาณนี้แหละ ผมใช้ประจำทุกปี

2021.09.24 11:54

นนทพันธ์

ล่าสุดตอนนี้เห็นว้ารายได้ต่อปี ต้องประมาณที่ 150,000 บาท ครับ ถึงจะเสียภาษีเงินได้ครับ แต่ถ้าอยากไปทำเรื่องเสียภาษีก็สามารถทำได้นะครับ ไปทำเรื่องเสียภาษีเอาไว้ไม่ใช่เรื่องที่เสียหายอะไรครับ ผมรายได้ก็ยังไม่ถึงเลยครับ แต่ก็ไปทำเรื่องเสียเอาไว้ เพราะไม่อยากให้เขามาตรวจสอบรายได้ของเราครับ เป็นการแสดงความบริสุทธ์ใจ

2022.01.26 14:22

ชนิตรา

ตกลงว่ารายได้ต่อปีของเราต้องอยู่ที่ประมาณเท่าไรคะ เพราะเราถามพี่ๆที่ทำงานเขาบอกว่า 120,000 บาท / ปี แต่พี่ @นนทพันธ์ บอกว่าตอนนี้เปลี่ยนเป็น 150,000 บาท /ปี แล้ว ไม่ทราบว่าใครถูกต้องกันแน่ ที่เราถาก็เพราะว่าเราต้องจ่ายเงินภาษีรายได้เหมือนกัน จะได้สรุปได้ว่าต้องจ่ายหรือว่าไม่ต้องจ่ายปีนี้ ยังไงรบกวนเพื่อนๆเชคให้หน่อยนะ

2022.02.12 15:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี