Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

ผมอายุ 30 ปีครับ ตอนนี้เป็นพนักงานที่ได้รับเงินเดือนประจำในหน่วยงานนึงอยู่ ผมมีคำถามว่า มนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ ใครมีประสบการณ์ด้านนี้มาแนะนำผมหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rose

ตอบง่ายๆครับ ตอนนี้ประเทศไทยเรามีอัตราเงินเฟ้อ เฉลี่ยอยู่ที่ 3% ต่อปี ทำให้การฝากเงินที่ได้ดอกเบี้ยต่ำกว่านี้ จะทำให้เงินของเราด้อยค่าลงในระยะยาวๆอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ เราจึงต้องแบ่งเงินออมส่วนหนึ่ง ไปออมหรือลงทุนทางเลือกอื่นๆเพิ่มด้วย ถึงจะสู้กับอัตราเงินเฟ้อที่นับวันยิ่งจะรุนแรงขึ้นเรื่อยๆได้ครับ

2020.01.24 7:35

Jarred

ถ้าที่ทำงานของคุณ มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพก็ควรส่งเงินเข้ามากที่สุดเท่าที่เขาอนุญาตเลยครับ เพื่อที่จะได้รับเงินสมทบจากนายจ้างเข้าไปอีก และนอกจากนี้ ก็อาจแบ่งอีกส่วนหนึ่งไปพิจารณาประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ และกองทุนรวมต่างๆ หรือศึกษาการลงทุนในหุ้น ลงทุนในอสังหริมทรัพย์ดูได้ และเริ่มสร้างธุรกิจของตัวเองก็เท่ห์ไม่หยอก

2020.01.24 7:35

Annabell

ถ้าคุณไม่มีแผนที่คิดจะลงทุน แต่ทำงานเป็นพนักงานปจำไปจนกว่าจะเกษียณก็วางแผนการเกษียณได้ง่ายๆไม่ซับซ้อนก็คือการออมเงิน แต่ต้องมีการออมเงินที่กระจาย เช่นออมเงินในหลายๆบัญชี ทั้งบัญชีออมทรัพย์และบัญชีเงินฝากประจำด้วย แล้วที่สำคัญเรื่องหนึ่งเลยคือการวางแผนทำประกันให้ครบถ้วน ทั้งเรื่องสุขภาพ อุบัติเหตุ และการเดินทาง ควรเลือกวงเงินประกันคุ้มครองที่คุณคิดว่าพอดีสำหรับคุณค่ะ ชั้นวางแผนแบบนี้เพราะคิดว่าจะทำงานประจำไปเรื่อยๆจนเกษียณค่ะ ไม่ชอบการลงทุน

2020.05.27 10:32

กระถิน

เป็นการวางแผนที่รอบคอบเหมือนกันนะคะ ที่เราจะคิดถึงอนาคตเมื่อเข้าสู่วัยชราภาพ ทำให้เราคิดได้ว่าเราเองก็ต้องเริ่มต้นที่จะทำอะไรสักอย่างเพื่ออนาคตจะไม่ลำบากได้ และไม่เดือดร้อนรบกวนลูกหลานเพราะทุกวันนี้ทุกคนก็ต้องรับผิดชอบชีวิตครอบครัวของตัวเองอยู่แล้ว สิ่งหนึ่งที่เราคิดก็คือการทำประกันสุขภาพ ในตอนที่ยังมีสุขภาพที่แช็งแรงอยู่ เพราะเมื่ออายุมากขึ้นเราไม่รู้ว่าสุขภาพจะเป็นอย่างไร

2020.10.14 10:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ต้องเตรียมเงินไว้เท่าไหร่ ถ้าจะไปอยู่บ้านพักคนชราตอนแก่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

All (วางแผนเกษียณอายุ)

มีเงินหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี