Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบว่าใครพอจะรู้จักประกันชีวิตของเด็กแรกเกิดที่ดีๆแนะนำไหมคะ ควรทำดีไหม?

ฉันอายุ 30 ปีค่ะ มีลูกคนที่สองและอยากให้ลูกมีประกันชีวิตเพราะเขาค่อนข้างป่วยบ่อย และเราเองก็ทำงาน Part time มีเงินพอใช้ ถ้าลูกป่วยต้องมีเงินเพื่อรักษาก็เลยอยากถามว่าพอจะมีใครมีประสบการณ์การทำประกันชีวิตที่คุ้มๆไหมคะ ควรทำดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pawaret

ผมก็เคยทำประกันสุขภาพให้กับลูกครับ เพราะนั้นเป็นวิธีช่วยแบ่งเบาภาระทางการเงินได้มากเลยครับ เพราะมีเบี้ยประกันสุขภาพที่ไม่แพงเมื่อเทียบกับค่าโรงพยาบาลที่ต้องจ่ายเอง การที่เราสมัครประกันสุขภาพให้ลูกคุ้มแน่นอน ผมสมัครที่ เอ็ทน่า New Personal Care ดีมากครับทั้งบริการและเงื่อนไขของทางบริษัทและทำให้เรารู้สึกสบายใจทุกครั้งที่ลูกป่วยหนักทำให้เราไม่กังวลมากเกินไปเลยครับ

2019.08.01 13:41

Pidok

การทำประกันสุขภาพให้ลูกเป็นวิธีป้องกันที่ดีนะ แต่บางครั้งเราคิดว่าการทำประกันสุขภาพให้ลูกที่หาได้แบบคุ้มค่าที่แผนประกันถูกความคุ้มครองสูงหาได้ยากมากแทบไม่มีเลย มีแต่ประกันที่ราคาสูงมาหน่อยและความคุ้มครองก็สูงตามมานับว่าคุ้มนะถ้าคุณมีความสามารถที่จะทำประกันให้ลูกได้เพราะเด็กชอบป่วยแบบจุกจิกเดี๋ยวก็ต้องนอนโรงพยาบาลอีกล่ะ เป็นแบบนี้บ่อยจริงๆ ยิ่งถ้าลูกคุณป่วยบ่อยควรทำไว้น่าจะดีดว่านะค่ะ แต่เลือกดีๆหน่อยนะค่ะ

2019.08.01 13:42

Tinsulaananda

ขอแนะนำเลยเราใช้อยู่ อลิอันซ์ อยุธยา ประกันชีวิต ประกันสุขภาพเด็กเหมาจ่าย สำหรับเด็กตั้งแต่อายุ 1 เดือน 1 วันถึง 10 ปี (ต่อได้ถึงอายุ 84 ปี) วงเงินความคุ้มครองสูงถึง 1.2 ล้านบาทต่อปี และปรับเพิ่มเป็ น 2 ล้านบาทต่อปี เมื่ออายุ 11 ปี ขึ้นไป ค่าแพทย์เยี่ยมไข้ ต่อวัน 2,000 บาท ค่าห้อง ค่าอาหาร และค่าบริการพยาบาล สูงสุด 3,000 บาทต่อวันค่าห้อง ค่าอาหาร และค่าบริการพยาบาล ห้องผู้ป่วยหนัก ICU สูงสุด 6,000 บาทต่อวันค่ายากลับบ้าน (ไม่เกิน 7 วัน ต่อการเข้ารักษาพยาบาลในโรงพยาบาลแต่ละครั้ง) 1,500 บาท

2020.03.17 15:52

Thitisan

เดี๋ยวนี้มีประกันชีวิตสำหรับเด็กแรกเกิดด้วยนะครับคือในกรณีแบบครอบครัวของคุณที่ลูกไม่ค่อยสบายบ่อยก็แนะนำเป็นประกันชีวิตที่เราสามารถได้รับเงินคืนนะครับ เรื่องในราคาที่เราและครอบครัวสามารถจ่ายได้โดยที่ไม่เพิ่มภาระหนักมากเกินไปให้กับครอบครัวที่เป็นประโยชน์ในการช่วย ในกรณีที่ลูกป่วยได้จำเป็นต้องได้รับการรักษาที่โรงพยาบาลมีการช่วยค่าใช้จ่ายนั้นแหละครับเป็นการวางแผนที่ดีนะครับ

2020.04.29 3:4

Cat

ทำประกันสุขภาพให้ลูกตั้งแต่ยังเล็กเป็นเรื่องที่ดีค่ะ เพราะว่าตอนที่มีลูกคนแรกฉันไม่ได้คิดเรื่องนี้แต่พอเค้าโตขึ้นมา เค้าก็เริ่มมีปัญหาสุขภาพมากขึ้นค่ะ และฉันมองย้อนไปฉันคิดว่าควรทำให้ลูกตั้งแต่แรก ดังนั้น พอฉันมีลูกคนที่2 ฉันก็เลยเริ่มทำประกันให้เค้าตั้งแต่เกิดเลยค่ะ เพราะว่าเด็กๆเดี๋ยวนี้ก็เป็นภูมิแพ้ง่ายมากเลยทำไว้ดีกว่า และตอนนี้ค่ารักษาพยาบาลก็สูงมากยิ่งขึ้นด้วย

2020.07.03 6:14

ทิพย์

ทำประกันไว้ก็ดีเหมือนกันนะคะเพราะว่าเดี๋ยวนี้ โรคแปลกๆเยอะแยะเต็มไปหมด อีกอย่างถ้าลูกยังเล็กยิ่งค่อนข้างเสี่ยงค่ะ อยากแนะนำให้คุณเลือกดูตามสภาพการณ์ของคุณนะคะอย่างเช่น คุณคิดว่าลูกของคุณแข็งแรงไหมป่วยบ่อยแค่ไหน? เราทำของสินมั่นคงประกันภัยไว้คะ ชื่อประกันสุขภาพเด็ก (Superkids) จ่ายเบี้ยแค่ปีละ 4,300 บาทเอง เราว่ามันไม่ค่อยหนักเกินไปนะค่ะ อีกอย่างคุ้มครอง พวกโรคที่เด็กชอบเป็นกันบ่อยๆด้วยเช่นไข้เลือดออก ไข้หวัดใหญ่ค่ะ

2020.07.23 7:44

++น้องนุช สุดท้อง

มีคนเข้ามาให้คำแนะนำเยอะเลย เราได้ความรู้ไปด้วย ส่วนตัวยังไม่เคยทำประกันชีวิตของเด็กแรกเกิด ไม่ค่อยมีข้อมูลเรื่องพวกนี้ด้วยซ้ำ แต่เห็นด้วยนะคะที่จะทำประกันชีวิตแบบนี้ไว้ให้ลูกหรือหลานเพราะว่าเด็กแรกเกิดมีโอกาสป่วยได้ง่ายมากจริงๆ อันนี้พูดกันตามจริงเนอะไม่ได้อยากให้เกิดขึ้นกับใครนะคะ ฉะนั้น ทำประกันไว้ก่อนดีแล้วค่ะ

2020.08.17 15:7

Now

ไม่รุ้เลยค่ะว่ามีประกันสำหรับเด็กแรกเกิดด้วยหรอคะ? แต่จะว่าไปก็น่าทำนะคะเพราะด็กๆก็มีโอกาสป่วยบ่อยๆ ทำประกันเอาไว้ก็ดี เหมือนอย่างเราตอนเด็กๆเราป่วยบ่อยมากจนแม่หมดเงินรักษาไปเยอะเลย ดีเลยเราจะเอาเรื่องนี้ไปบอกพี่สาวเราบ้าง นางกำลังจะคลอดเดืนหน้าพอดีให้เตรียมเงินทำประกันให้หลานเอาไว้ซะ ครบ 1 เดือนเมื่อไปไปทำประกันเลย

2020.08.31 16:6

33_

@pawaret ขอบคุณนะคะที่มาแนะนำ ได้ไปอ่านเงื่อนไขของประกันที่คุณแนะนำมาแล้วค่ะ น่าสนใจมากนะคะ เอาจริงๆที่มาตั้งคำถามเนี่ยเพราะว่าประกันสำหรับเด็กแรกเกิดก็ไม่ได้จะมีให้เลือกเยอะมาก มีน้อยเหมือนกันก็เลย ไม่รู้ว่าจะหาได้จากที่ไหนก่อนหน้านี้ก็ไม่เคยหาข้อมูลจากบริษัท เอ็ทน่า เหมือนกันค่ะ หาแต่ประกันจากเจ้าดังๆเจ้าอื่น

2021.07.20 14:26

Take_Off

จขกท. อาจจะ รู้สึกว่าประกันสุขภาพสำหรับเด็กมีให้เลือกน้อย แต่จริงๆแล้วมีให้เลือกเยอะนะครับ แต่ว่าจากที่ผมอ่านคำถามของจขกท เห็นบอกว่าลูกป่วยบ่อย อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะครับว่าประกันสุขภาพสำหรับเด็กเขาจะคุ้มครองให้ไหม หรือว่าจะทำประกันยากหรือเปล่าเพราะว่ามีประวัติป่วยบ่อยๆ ก็ต้องดูนะครับว่าลูกของจขกท ป่วยเป็นอะไรบ้าง

2021.09.14 3:54

ศาสตรศิลป์

ใช่ๆ เห็นด้วยนะครับ ถ้าลูกป่วยบ่อยขนาดนี้ ทางประกันเขาจะรับไหม เพราะว่าตอนที่เรากรอกข้อมูลเรื่องสุขภาพ เราต้องตอบ เรื่องจริงนะครับ ถ้าสมมุตฺว่า คุณซื้อประกันให้ลูกแต่กรอกข้อมูลที่ไม่จริง เวลาที่ลูกคุณป่วยแล้วจะเคลม แต่ประกันมาทราบทีหลัง จะเป็นเรื่องเอานะครับ ต้องควักเงินจ่ายแถมโดนฟ้องด้วยนะครับ ไม่คุ้มจริงๆ

2021.09.19 13:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี