Forum
แก้ไขล่าสุด: 

IQ คืออะไร เราจะเพิ่มศักยภาพในด้านนี้เพื่อการทำงานอย่างไรดี

สังคมทุกวันนี้เต็มไปด้วยการแข่งขันจริงๆครับ เพื่อตำแหน่งงาน เพื่อความยอดรับจากคนรอบข้าง และเพื่อความอยู่รอด เราต้องงัดเราต้องงัดศักยภาพออกมากันหน่อย ผมได้ยิน IQ บ่อยๆ อยากรู้ว่าจริงๆ แล้วคืออะไร และเราจะพัฒนายังไงได้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yolanda

ง่ายๆ เลยค่ะ IQ หรือ Intelligence Quotient ก็คือ ความฉลาดทางด้านสติปัญญา โดยจะวัดจากอายุสมองเทียบกับอายุจริง ซึ่งคนปกติจะอยู่ที่ 90-110 โดยเป็นการวัดความสามารถทางการคิดวิเคราะห์ ความสามารถทางวิชาการ ความจำ การอ่านเขียน ซึ่งการพัฒนา IQ นั้น 50% จะเกิดจากกรรมพันธุ์ ส่วนอีก 50% จะเกิดจากสิ่งแวดล้อมโดยรอบค่ะ

2020.01.24 7:35

พยนต์

ผมว่าเราสามารถพัฒนาหรือเพิ่มทักษะ IQ ได้จากพวกอาหารการกิน เช่น ปลา ถั่วเหลือง อาหารที่มีธาตุเหล็ก วิตามินต่าง ๆ ไอโอดีน โปรตีน และการออกกำลังกายก็จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการพัฒนา IQ ได้ดีขึ้นอีก จะมีสมาธิ สมองปรอดโปร่งสดชื่น กระฉับกระเฉง คิดอะไรได้เร็ว มีความอดทน รวถึงการคิด วิเคราะห์ แยกแยะ เยอะๆก็จะฝึกกระบวนการคิดสร้างสรรค์กับเราและเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงานได้ครับ

2020.01.24 7:35

Paponsan

อย่าพยามเครียดกับงานครับ กลับถึงบ้าน แล้วนอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอทำให้คุณฉลาดขึ้น ผลการศึกษาร่วมระหว่างคณะแพทย์ศาสตร์ มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด และมหาวิทยาลัยเพนซิลเวเนีย พบว่า การ นอนหลับพักผ่อนช่วยกระตุ้นให้คุณดึงความทรงจะในเรื่องที่พึ่งเรียนรู้ไปไม่ นานกลับคืนมาได้ แม้ว่าความทรงจำนั้นจะถูกแทนที่ด้วยข้อมูลใหม่ๆ ไปแล้วหลายชั่วโมงก็ตาม

2020.03.17 15:55

กุมโชค

การพัฒนาไอคิวนั้นไม่ยากไม่ง่ายครับ เราสามารถพัฒนาได้แต่ละคนไม่เหมือนกันบางคนพยายามแค่ไหนก็ทำได้แค่นั้น แต่ถ้าคุณพยายามก็อาจจะทำได้ คุณอาจจะพัฒนาความสามารถในการอ่าน การเขียนเพิ่มขึ้น การเรียนภาษาเพิ่มขึ้น การพัฒนาทักษะต่างๆเพิ่มขึ้น ที่สำคัญอย่าเครียดเกินไปนะครับ เรื่องอาหารเสริมก็มีส่วนช่วยในการพัฒนาไอคิวของเราได้ครับ

2020.05.27 10:34

สมพงษ์

IQ เป็นสิ่งที่เราสามารถพัฒนาได้เรื่อยๆครับ แต่อย่าลืมนะครับว่าจำเป็นต้องพัฒนาในเรื่องของ EQ ด้วย ก็คือความฉลาดในเรื่องของอารมณ์ เอาความสามารถนี้จะช่วยให้เราสามารถนำความรู้ที่เรามีหรือ IQ มาทำประโยชน์เพื่อคนอื่นด้วยไม่ใช่แค่ประโยชน์เพื่อตัวเอง จะช่วยให้เราสามารถอยู่ร่วมกันกับคนอื่นได้อย่างมีสันติสุข หรือเข้ากับคนอื่นได้ดีนั้นเองครับ

2020.10.06 15:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

หาเงินออนไลน์,All (หารายได้),All (เศรษฐกิจ)

ใช้โลกโซเชียลเพื่อช่วยให้กิจการเติบโตดีไหม?

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี