Forum
แก้ไขล่าสุด: 

EQ คืออะไร เราจะพัฒนาเพื่อใช้ในการทำงานยังไงได้บ้าง

ทุกวันนี้ี้สังคมในการทำงานของเราต้องใช้ทักษะ และไหวพริบมากขึ้น หลายคนต่างงัดประสบการณ์ด้านต่างๆออกมาใช้กันเพื่อแข่งขันในที่ทำงานและสังคม ผมอยากรู้ว่า EQ จะสามารถช่วยเราเพิ่มประสิทธิภาพในการทำงานได้อย่างไรบ้าง และพัฒนาตนเองเรื่องนี้อย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wan

EQ หรือ Emotional Quotient คือ ความฉลาดทางด้านอารมณ์ค่ะ เช่น การรู้อารมณ์ของตนเอง สามารถควบคุมหรือระงับอารมณ์ของตนเองได้เมื่อเกิดเหตุการณ์ต่าง ๆ จริงๆแล้วทักษะด้าน EQ จะช่วยลดอารมณ์ฉุนเฉียว ช่วยให้เราเก็บอารมณ์ได้ดี เข้าใจอารมณ์ของผู้อื่น มีความเห็นอกเห็นใจ ช่วยเหลือ ให้กำลังใจหรือปลอบประโลมผู้อื่นเป็น รู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเรา มีความรับผิดชอบต่อส่วนรวมและเข้ากับสังคมได้ดีขึ้นค่ะ

2020.01.24 7:35

Chanchira

ผมว่าไหวพริบที่ดีจะช่วยแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นได้ และการมีความกระตือรือร้นพร้อมที่จะเรียนรู้อยู่เสมอ เช่น เมื่อมีโปรเจคหรือได้รับมอบหมายงานมาก็มุ่งมั่น ตั้งใจทำ ไม่ย่อท้อหรือลดละความพยายามเมื่อมีอุปสรรคเกิดขึ้นระหว่างงานที่ทำ ,รับแรงกดดันต่าง ๆ ได้, คิดในแง่ดี และมีจิตใจที่เบิกบาน ถ้าเราพยายามก็จะช่วยเสริมให้เราทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ

2020.01.24 7:35

David

นากจากนั้นอีคิว มาจากคำว่า Emotional Quotient หมายถึง ความฉลาดทางอารมณ์ ซึ่งมีประโยชน์และมีความสำคัญทั้งในเรื่องของชีวิตส่วนตัว ชีวิตครอบครัว รวมไปถึงชีวิตการงานของลูกเมื่อเค้าโตขึ้น เด็กที่ได้รับการส่งเสริม EQ จะเติบโตขึ้นมีความมั่นคงทางอารมณ์ รู้จักยับยั้งชั่งใจ ทำให้สามารถปรับตัวและใช้ชีวิตในสังคมได้อย่างมีความสุข

2020.03.17 15:57

eye

ผมคิดว่าผมเป็นคนหนึ่งที่มี EQ มากกว่า IQ ครับผมจึงอยากบอกให้รู้ว่าการมี EQ ของผลนั้นส่งผลดีในการทำงานมากๆ ผมเองมีความสุขกับการทำงานมากกว่าเพื่อนร่วมงานบางคนที่ดูเหมือนมี IQ สูงๆด้วยซ้ำ แล้วถ้าคุณอยากมีความสุขกับการทำงานมากขึ้นการพัฒนา EQ ก็ทำไม่ยากแค่เพียงทำอะไรก็ได้ให้เราอารมณ์ดีอยู่เสมอแล้วทุกอย่างจะราบรื่นไปได้วยครับ

2020.05.27 10:35

คำรน

พยายามคิดในแง่บวก พยายามที่จะออกความสามารถหรือทักษะตัวเองที่จะเข้ากับคนอื่นได้ ไม่ใช่ว่าต้องยอมหรือเป็นทาสคนอื่น แต่เป็นการอยู่ร่วมกับคนอื่นอย่างที่ทำให้คนอื่นมีความสุข ไม่ใช่อยู่แค่ไปวันๆ แต่หมายถึง การใช้ความสามารถหรือทักษะของเราเพื่อทำให้คนอื่นมีความสุข และทำให้ตัวเองมีความสุขกับการทำงานไปด้วยได้

2020.07.04 1:2

เกตุมณี

เคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับการพัฒนา EQ เหมือนกัน เราจำได้เขาบอกว่า เราต้องฝึกเรียนรู้ถึงความรู้สึกคนอื่น เพื่อให้เราเข้าใจและตอบสนองความรู้สึกนั้นได้อย่างดี อย่างนึง คือ เรียนรู้ที่จะปฏิเสธ เพราะบางคนไม่ค่อยปฏิเสธคนอื่นก็เลยทำให้ตัวเองเครียดง่าย และทำให้ไม่นึกถึงความรู้สึกของตัวเอง ดังนั้นต้องรู้จักที่จะปฏิเสธบ้างในสิ่งที่เราไม่อยากที่จะทำ หรือ สิ่งนั้นเป็นสิ่งที่เราทำไม่ได้

2020.07.23 7:57

=Noppachai=

การมี EQ สูง เป็นเรื่องสำคัญและจำเป็นมากในการอยู่ร่วมกับผู้อื่นครับ ส่วนตัวผมว่าการมองโลกในแง่ดี (ตามความเป็นจริงด้วยนะครับ) และการคิดในแง่บวกอยุ่เสมอช่วยได้มากครับ มุมมองและความคิดของเราจะช่วยให้เราเข้าใจตัวเองและเข้าใจคนอื่นมากขึ้นด้วย เดี๋ยวนี้น่าเป็นห่วงครับ คนเราควบคุมอารมณ์ของตัวเองไม่ค่อยได้เลยอยู่ด้วยกันลำบาก

2020.08.17 15:22

NEO

ผมว่าคนที่มี EQ และ IQ แบบสมดุลกันคือดีที่สุดนะ คนคนนั้นจะไม่ฉลาดจนเกินไปจนเข้ากับคนอื่นไม่ได้ และโง่จนเกินไปจนต้องพึ่งคนอื่นตลอด ว่าแล้วผมก้อยากลองเช็ค EQ กับ IQ ของตัวเองเหมือนกันนะว่าอยู่ใระดับไหนบ้าง? ถ้าผมอยากรู้ผมจะไปเชํคได้ที่ไหนครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ อย่างรู้แล้วเนี่ย เดาว่า IQ น่าจะต่ำ 5555

2020.08.31 16:11

สมหมาย

การพัฒนา IQ วิธีหนึ่งก็คือเป็นคนที่สังเกตเข้าใจครับ ถ้าเรารู้จักสังเกตุเข้าใจเกี่ยวกับการทำงานของคนอื่น จะช่วยให้เราสามารถประยุกต์ใช้ความรู้ที่เรามีเพื่อทำงานประสานกับคนอื่นได้เป็นอย่างดี แล้วจะช่วยให้เราใช้ความรู้หรือ IQ ของเราเพื่อส่งเสริมงานให้ก้าวหน้าด้วย แต่ถ้ามีความฉลาดมีเรื่อง IQ แต่ไม่ใช่เหลือคนอื่นก็เรียกว่าเห็นแก่ตัวนั่นแหละครับไม่ดีเลยแบบนี้

2020.10.06 15:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี