Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากหาเงินแต่งห้องใหม่ แบบไม่ให้งบบานปลายค่ะ แต่เราทำงานแบบพาร์ทไทม์หรือหรีแลนซ์อยู่ ก็เลยกังวลกลัวหมุนเงินไม่พอ มีเทคนิคแบบไหนที่จะบริหารเงินได้และห้องออกมาดีด้วยบ้างค่ะ

เราเป็นคนขี้เบื่อค่ะ ตอนนี้มีไอเดียใหม่ๆในหัว อยากรีโนเวทห้องเก่าให้ไฉไลกว่าเดิม แต่ประเมินราคาดูแล้วเครียดเลย อยากหาเงินแต่งห้องใหม่ แบบไม่ให้งบบานปลายค่ะ แต่เราทำงานแบบพาร์ทไทม์หรือหรีแลนซ์อยู่ ก็เลยกังวลกลัวหมุนเงินไม่พอ มีเทคนิคแบบไหนที่จะบริหารเงินได้และห้องออกมาดีด้วยบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

San'ya

เราเองก็รับจ็อบฟรีแลนซ์เหมือนกันค่ะ ก็จะเน้นจากพื้นฐานที่ตัวเองถนัดค่ะว่ามีด้านอะไร เช่น บางคนเก่งเลขก็รับสอนพิเศษให้กับเด็กประถม หรือบางคนร้องเพลงเพราะก็รับจ็อบร้องเพลงตามร้านอาหารตอนกลางคืนก็ได้ เพื่อหาเงินก้อนพิเศษสำหรับส่วนนี้ นอกจากจะได้เงินแล้ว ยังได้ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบอีกด้วย ก็ทำให้ห้องในฝันเสร็จได้ด้วยงบที่หามาค่ะ

2020.01.24 7:35

ART

การแบ่งเวลาสำคัญครับ ผมจึงขอแนะนำให้เลือกทำงานพาร์ทไทม์ตามอีเวนต์แต่ละเทศกาล เช่น งานสัปดาห์หนังสือ งานเวดดิ้งแฟร์ งานเทศกาลสินค้าไอที เป็นต้น ซึ่งงานอีเวนต์ประเภทนี้จะจัดอย่างมาก 10-15 วัน ซึ่งจะทำให้คุณทำงานเพียงแค่ 2-3 สัปดาห์เป็นช่วงเวลาสั้น ๆ ก็มีเงินไปทำตามเป้าหมายได้เร็วครับ

2020.01.24 7:35

Ericka

การที่จะตกแต่งบ้าน หรือแต่งห้องก็คล้ายกับการสร้างบ้านค่ะ ต้องวางแผนอย่างดี ก็เริ่มคิดก่อนว่าอยากตกแต่งอะไร แล้วคำนวณค่าใช้จ่ายดู เมื่อได้จำนวนเงินแล้วก็แบ่งเงินมาออมในส่วนนั้นเรื่อยๆจนครบ แล้วค่อยลงมือจัดกาตกแต่งห้องหรือปรับปรุงบ้านค่ะ สำคัญมากที่ต้องใจเย็นอย่ารีบร้อนไม่งั้นคุณอาจะหมุนเงินไม่ทันถ้าไม่คิดก่อนการลงเงินตกแต่งห้องค่ะ

2020.05.27 10:35

ก้อย

กันเงินออกมาก้อนหนึ่งค่ะ ถ้าอยากจะทำไปเรื่อยๆจ่ายไปเรื่อยๆก็ได้ แต่ถ้าอยากจะทำทีเดียวให้เสร็จเลยก็ต้องมีการเก็บเงินก่อนนะคะ ถามว่าแต่งห้องยังไงไม่ให้บานปลาย ก็ต้องเลือกช่างที่ไว้ใจได้และพูดคุยกันเกี่ยวกับราคาให้เรียบร้อยก่อนทำงาน ยากมากค่ะที่จะควบคุมเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายไม่ให้บานปลาย แต่ก็สามารถทำได้เราต้องรู้จักผู้รับเหมาเป็นอย่างดี

2020.10.06 15:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี