Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนดังที่ผ่านอุปสรรคมานับไม่ถ้วนต่างมีคำคม คุณชื่นคนไหนบ้าง เพื่อมีแรงสู้ในการสานฝันต่อไป

ผมว่าคนดังก็เป็นคนธรรมดาคนนึงบนโลกใบนี้ กว่าเขาจะประสบความสำเร็จได้ หรือทำตามเป้าหมายของตนจนมีชื่อเสียงแบบนี้ ก็ผ่านอุปสรรคมานับไม่ถ้วน คุณมีเทคนิคของใครบ้างที่ทำให้มีแรงฮึดสู้เพื่อสานฝันของตัวเองต่อไปครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุนัย

อับราฮาม ลินคอน กล่าวคำคมง่าย ๆ ไม่หวือหวาว่า 'ผมเป็นคนเดินช้า แต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง' ได้คิดครับว่า ในวันที่เราอาจเจออุปสรรคหรือไปถึงเป้าหมายได้ช้ากว่าคนอื่น ก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะทำไม่ได้ ขอเพียงไม่ย่อท้อ แล้วนำอุปสรรคนั้นมาเป็นแรงผลักดันตัวเอง และพัฒนาตัวเองอยู่ตลอดเวลา สักวันต้องถึงวันของเราแน่นอนครับ

2020.01.24 7:35

Waralee

ผมกลับมองว่าคำคมทุกอย่างก็เป็นเหมือนเครื่องเตือนใจ และเป็นแค่แนวทางเบื้องต้นให้เราคิดเท่านั้น แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดก็คือ ตัวเราเองนี่ล่ะ ถ้ามีความมุ่งมั้นตั้งใจต่อสิ่งใดๆแล้ว สร้างความอดทนและพยายามต่อไป รับรองได้เลยว่าความสำเร็จจะอยู่ไม่ไกลเกินเอื้อมอย่างแน่นอนครับ

2020.01.24 7:35

Mateo

เห็นด้วยนะครับกับคำตอบที่สอง คำคมต่างออกมาให้เป็นแนวคิดและหลักการเท่านั้น ส่วนตัวผมคิดว่ามันเป็นเพียวแค่คำพูดของคนๆหนึ่งครับ แล้วที่สำคัญคำพูดถ้าไร้การกระทำมันย่อมไม่มีสิ่งดีๆเกิดขึ้นแน่นอนครับ ผมว่าแทนที่เราจะไม่ค้นหาคำคมที่เหมาะกับเราผมว่าเอาเวลาส่วนนั้นมานั่งคิดดีกว่าครับว่าเราจะเริ่มต้นให้ชีวิตเราดีขึ้นได้อย่างไร ต้องทำอะไรเป็นพิเศษไหม

2020.03.18 2:49

Charong

ผมชอบหลายคนนะครับไม่ถือว่าเป็นคนดังมากมายอะไรเป็นคนไทยด้วยกันนี่แหละแต่เขามีไอเดียสร้างธุรกิจขึ้นมาทำให้เราเอาแนวคิดของเขามาใช้ได้จริงและใกล้ตัวเรามากๆด้วย แต่ไม่ขอระบุว่าใครบ้างคือผมจำชื่อไม่ได้ทั้งหมด แต่พวกเขาเหล่านั้นเป็นเหมือนฮีโร่ของผมครับ ฟังพวกเขาพูดถึงปัญหาที่เผชิญและวิธีรับมือแล้วผมมีแรงสู้ครับ

2020.05.27 10:40

สมหมาย

ไม่ว่าคุณจะคิดว่าตัวเองเจ๋งแค่ไหน คุณก็ไม่เจ๋งพอที่จะเที่ยวไปดูถูกใคร paul walker นักแสดงใน the fast ถึงแม้ดูเหมือนว่าเขาจะเสียชีวิตไปแล้ว เขาก็จะช่วยให้เราสามารถที่จะนึกถึง การที่เราประสบความสำเร็จในธุรกิจหรือการงาน เราไม่ควรที่จะไปดูถูกคนอื่น หรือคิดว่าเราดีกว่าคนอื่น ข้อสุดท้ายแล้วตัวเราอาจจะล้มลงแล้วไม่มีใครมาสนใจหรือช่วยเหลือเราเลยก็ได้

2020.10.07 4:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี