Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราชอบดูซีรี่ส์ญี่ปุ่นค่ะ ติดใจสาวๆญี่ปุ่นในเรื่องการทำงาน และการใช้ชีวิตของเขามาก อยากเป็นแบบนั้นบ้างจังทำไงดี!!

เราชอบดูซีรี่ส์ญี่ปุ่นค่ะ ติดใจสาวๆญี่ปุ่นในเรื่องการทำงาน และการใช้ชีวิตของเขามาก ดูเป็นผู้หญิงที่ฉลาด รู้จักวางแผน ดูเหมือนใช้ของแบรนด์เนมแต่ไม่เป็นหนี้นะ และมีเทคนิคออมเงินแบบน่าติดตาม อยากเป็นแบบนั้นบ้างจัง ใครสนใจแนวคิดแบบนี้บ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิจิตร

ใช่ค่ะ เคยผ่านตาเหมือนกัน ดูคนญี่ปุ่นจะมีเป้าหมายการเก็บเงินที่ชัดเจนดี เช่น เก็บเงิน 40 ล้านเยนเพื่อซื้อบ้านให้ได้ หรือเก็บเงินปีละ 3 ล้านเยนเพื่อเป็นค่าเรียนพิเศษให้ลูก พอมีเป้าหมายก็จะเพิ่มความมุ่งมั่นในการสะสมเงินให้กับเราได้ และไม่หวั่นไหวกับสินค้าลดราคาหรือของฟุ่มเฟือยค่ะ

2020.01.24 7:35

Korapoo

เคยดูเหมือนกัน พวกเขามีการให้รางวัลกับตัวเองด้วย เช่น กาแฟแก้วโปรด มื้ออาหารดีๆ หรือเค้กสวยๆ ทำให้พวกเธอมีแรงออมเงินต่อไป หรือการรู้จักให้เวลาไปหาเพื่อนหรือไปเยี่ยมญาติ ก็จะซื้อขนมเล็ก ๆ น้อย ๆ ติดมือไปฝากเสมอ การเห็นผู้อื่นมีความสุข หรือการได้รับคำขอบคุณ ก็ยิ่งยกระดับจิตใจไม่ครุ่นคิดแค่เรื่องเงิน ๆ ทอง ๆค่ะ

2020.01.24 7:35

ปานใจ

ไม่คิดว่าจะมีคนคิดเหมือนกันด้วย เห็นหลายคนดูซีรี่ยญี่ปุ่นแล้วจำได้แต่เรื่องราวพระเองนางเอก แต่เราสะดุดตาตรงเรื่องของหน้าที่การงานของเขาทั้งพระเอกนางเอกส่วนมากพวกเขาทำงานเก่ง และเท่มากเลย อย่างเช่นเรื่องของการทำงานในบริษัท อยากเอาตัวอย่างของเขามาใช้ในชีวิตการทำงานมากเลย ดูซีรี่ย์แบบนี้แล้วทำงานสนุกขึ้นเยอะเลยหล่ะ

2020.05.27 10:40

บอล

หน้าเลียนแบบมากเลยครับสำหรับความขยันของสาวชาวญี่ปุ่น ผมคิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องของวัฒนธรรมของญี่ปุ่นนะครับ ไม่ว่าจะทำอะไรยิ่งถ้าเป็นเรื่องในการทำงานก็มักจะทำงานกันอย่างเต็มที่ไม่อู้งานเหมือนกับพนักงานของประเทศไทย ทำให้ความขยันแบบนี้แหละที่ช่วยผลักดัน ไฮโซสาวญี่ปุ่นมีสินค้าดีๆและของแบรนด์เนมใช้นั้นเอง

2020.10.07 4:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ภรรยาออกมาเป็นแม่บ้านครับ

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี