Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากรู้ว่า เกษียณแล้วดีอย่างไร

ผมทำงานเป็นข้าราชการครับ ทั้งชีวิตมีกิจวัติแบบเดิมๆ ตื่นแต่เช้า ไปทำงาน และกลับมาที่บ้าน มีน้อยครั้งที่ไปสังสรรค์เฮฮากับเพื่อนฝูง เพราะผมชอบความสงบระดับนึง และเป็นคนที่ตารางเวลาต่างๆเคร่งครัดและเปลี่ยนไม่ค่อยได้เลย มันจะเครียด แต่ตอนนี้กำลังวางแผนเกษียณ ก็เริ่มเครียดแล้วครับ ว่าการเกษียณจะปรับเปลี่ยนชีวิตผมแค่ไหน ดีหรือร้าย?!?!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ratchanichon

ผมมองว่า เนื่องจากการทำงานทำให้ได้เรียนรู้อยู่ตลอดเวลา และเปิดมุมมอง เปิดโลกใหม่ๆ คุณคุ้นเคยแบบนี้ไหมครับ แต่ลองมองที่เป็นปัจจุบันซึ่งส่งผลดีอีกมากมาย เช่น ทำให้เราเข้ากับลูกหลานได้มากขึ้น มีเวลาอบรมสั่งสนอนเขา หรือเป็นเพื่อนต่างวัยเก๋าเลยยังได้ครับ และยังช่วยสานสัมพันธ์ที่ดีในครอบครัวอีกต่างหากเพราะเราจะมีเวลาให้ภรรยามากขึ้น จูงมือกันดูแลสุขภาพและพบหมอบ้าง

2019.08.01 13:49

Paween

คุณก็ไม่ต้องหยุดทั้งหมดทันที ลองมีอาชีพเสริมบ้าง เช่น การให้คำปรึกษาทางด้านที่คุณถนัด หรือลองเล่นหุ้น ทำให้มีโอกาสได้เข้าสังคม ไม่เหงา ร่างกายกระฉับกระเฉงมากกว่า ช่วยเสริมสร้างทั้งกายและใจ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ช่วยให้สมองคมเฉียบ และลดโอกาสในการเกิดภาวะสมองเสื่อมได้ด้วย โดยสามารถยังมีรายได้มาใช้เพื่อดำรงชีวิตประจำวันเพิ่มเติมจากบำนาญ หรือส่วนที่เป็นเงินออม หรือลงทุนเพื่อใช้ในยามเกษียณครับ

2019.08.01 13:50

Ratri

เกษียณแล้วดีอย่างนึงครับคือมีเวลาอยู่กับตัวเอง ได้เข้าใจตัวเองมากขึ้นและอยากรู้ว่าต้องการอะไร ตัวเองต้องการทำอะไรอยากมีอะไร คือการมีเวลาว่างอยู่กับตัวเองจะช่วยให้มีความคิดเกี่ยวกับชีวิตมากขึ้น อาจจะคิดถึงช่วงเวลาดีๆในชีวิต หรืออาจจะคิดถึงคนในครอบครัว ทำให้สามารถทำในสิ่งที่ตัวเองอยากทำได้ในช่วงที่กำลังมีเวลานั้น แล้วได้ทบทวนเกี่ยวกับช่วงเวลาของชีวิตนั้นเองครับ

2020.04.29 3:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ทำยังไงให้มีเงินหลังเกษียณ

All (เกษียณอายุ)

ชีวิตหลังเกษียณ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี),All (เศรษฐกิจ)

อยากทราบเรื่องค่าลดหย่อน ตามมาตรการกระตุ้นเศรษฐกิจปี 62 ค่ะ

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี