Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กำลังรับมือกับการเริ่มต้นธุรกิจของตัวเองค่ะ เมื่อมีปัญหาเกิดขึ้นเราควรเช็คตรงไหนบ้างค่ะ

เราเองเคยเป็นพนักงานบริษัทมาก่อน แต่ตอนนี้ออกมาทำธุรกิจของตัวเองได้ไม่นาน คิดว่าเลือกในสิ่งที่รัก และรักในสิ่งที่ทำ ก็จะช่วยให้เราก้าวไปได้ แต่ตอนนี้อยากตรวจสอบตัวเองค่ะ ถ้าธุรกิจของเราเริ่มมีปัญหาด้านการเงินเกิดขึ้น เราจะควรเช็คตรงไหนบ้างเพื่อให้ธุรกิจไม่ระหว่างทางอยู่ตลอดรอดฝั่งได้บ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Giles

สำหรับผมเองต้องรู้จักประหยัดและรู้จักใช้จ่ายครับ พฤติกรรมเหล่านี้สามารถชี้อนาคตธุรกิจเราได้ว่าจะเติบโตรุ่งโรจน์หรือล้มเหลว เราควรซื้ออุปกรณ์หรือสิ่งของที่จำเป็นต่อธุรกิจ โดยใช้บัตรสมาชิกหรือบัตรที่มีส่วนลดด้วยเพื่อได้ซื้อสินค้าราคาถูก ถ้าซื้อรวดเดียวทั้งหมดด้วยเงินล่วงหน้ามันจะทำให้เงินจมเอาได้ จึงควรทยอยซื้อน่าจะดีกว่าครับ

2020.01.24 7:35

ศศิธร

อย่างผมเองจะสติพร้อมมาตรการรัดเข็มขัดครับ เพราะในการทำธุรกิจกระแสเงินสดมีความสำคัญมาก ถ้าเป็นไปได้ให้เลือกเก็บเงินล่วงหน้าจากคู่ค้าหรือลูกค้า และไม่ควรคาดหวังว่าจะได้รับเงินตรงเวลา จึงต้องคำนวณรายจ่ายคงที่ในแต่ละเดือนและจดบันทึกในปฏิทินดี อาจใช้วิธีการหักเงินผ่านระบบบัญชีเพื่อป้องกันเงินรั่วไหลและสะดวกต่อการตรวจสอบครับ

2020.01.24 7:35

วิชัย

ผมมีธุรกิจเหมือนกันครับ ผมเริ่มรู้ตัวว่าธุรกิจมีปัญหาเมื่อกระแสเงินสดหายไปหรือขาดสภาพคล่องขึ้น ทำให้ต้องหาทางกู้เงินเพื่อเป็นทุนสำรอง ตอนนั้นทำให้ผมฉุกคิดขึ้นได้ว่าต้องหาสาเหตุให้เจอครับ ทั้งๆที่ธุรกิจก็ดูมีกำไรแต่ผมพบว่ารายจ่ายบางอย่างมากเกินความจำเป็นจึงตัดสินใจตัดรายจ่ายนั้นออกแล้วลดรายจ่ายบางอย่างลงทำให้ธุรกิจกลับมามีเงินหมุนเวียนครับแต่ก็พลาดไปที่กู้เงินมาแต่พอทุกอย่างดีขึ้นก็ชำระเงินกู้ได้ครับ

2020.05.27 16:4

หนุ่ม

ถ้าไม่มีประสบการณ์แล้ว จำเป็นต้องเรียนรู้จากประสบการณ์ก่อนครับ เพราะบางทีเราฟังคนอื่นมาก็นึกภาพไม่ออก เมื่อเราเห็นว่าจะมีช่องทางที่ทำให้เราเสียรายได้หรือเสียเงิน ก็ให้เราคิดวิธีที่จะแก้ปัญหาหรือหาทางออก วิธีหนึ่งก็คือการที่เราจำเป็นต้องมีเงินสำรอง เอาไว้สำหรับจ่ายในกรณีฉุกเฉินตอนที่ เราจำเป็นต้องใช้เงินจริงๆครับการประหยัดอดออมก็ช่วยได้

2020.10.07 8:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี