Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตอนนี้เราเริ่มทำธุรกิจเล็กๆของตัวเองค่ะ กำลังเจอกับเรื่องสภาวะเงินขาดมือ ทำอย่างไรดีค่ะเพื่อธุรกิจจะอยู่รอด!

การนำพาธุรกิจไปสู้เส้นชัย อยู่รอดไม่ล้มก่อนระหว่างทาง เป็นเรื่องจำเป็นสำหรับผู้เริ่มต้นธุรกิจอย่างเราๆใช่ไหมค่ะ ตอนนี้ธุรกิจส่วนตัวของเราเองกำลังเจอปัญหาเรื่องภาวะเงินขาดมือ ควรแก้อย่างไรเพื่อจะอยู่ต่อไปได้ค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เนาวรัตน์

เมื่อธุรกิจเริ่มมีปัญหาขึ้นมา อย่างแรกต้องลองหาญาติมิตรหรือขอความช่วยเหลือจากผู้ประกอบการรายอื่นๆ ที่มีประสบการณ์เพื่อจะได้แนวคิดดีๆ ในการแก้ไขปัญหามาปรับใช้กับธุรกิจเราได้อย่างทันท่วงทีครับ หรืออาจหาคู่ค้าหรือมีผู้ถือหุ้นที่ไว้ใจได้เพิ่ม เพราะผู้ถือหุ้นใหม่ที่เข้ามาจะช่วยด้านเงินทุน หรือช่วยทำการตลาดเพื่อสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับสินค้า

2020.01.24 7:35

Ritthirong

ผมก็เคยเจอสถานการณ์นี้ แนะนำครับว่าเราต้องเต็มร้อยกับสิ่งต่างๆมากขึ้นไปอีก พูดง่ายๆ คือในการทำธุรกิจอาจต้องทำงานหนักทุกๆ วันและทั้งวันเพื่อให้ธุรกิจเติบโตและมั่นคง แต่ในบางกรณีอาจจะแบ่งเบาให้ทีมงานหรือพนักงานในระดับชั้นที่รับผิดชอบ ซึ่งนักบริหารจะต้องกล้าที่จะบอกทุกคนว่าเรากำลังจะทำอะไรน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Sonny

ภาวะเงินขาดมือ เจอกันบ่อยครับ วิธีแก้อย่างแรกที่เราต้องทำคือ ต้องสำรวจครับว่าอะไรที่ทำให้เงินเราขาดมือครับ อาจเป็นไปได้ว่าเรื่องการจัดการบัญชีเรื่องเงินมีปัญหาหรือเปล่าใช้เงินแบบรวมกระเป๋าหรือเปล่า หลังจากสำรวจแล้วต่อไปเราต้องมองหาแหล่งเงอนทุนครับ เดียวนี้มีสินเชื่อเกี่ยวกับธุกิจเยอะครับ ลองศึกษาข้อมูลก่อนครับ

2020.03.18 3:3

Rosalee

ธุรกิจที่เงินขาดมือมักเกิดขึ้นจากไม่กี่สาเหตุนะคะ เช่นขาดทุนไม่มีกำไร หรือมีค่าใช้จ่ายไม่จำเป็นมากเกินไป ถ้าลองเช็คเรื่องพวกนี้ก็น่าจะช่วยได้ ที่สำคัญเมื่อเจอต้นเหตุแล้วต้องพร้อมปรับเปลี่ยนทันทีเพื่อจัดการปัญหานั้นอย่าปล่อยเอาไว้นานไม่อย่างนั้นธุรกิจจะล้มได้ เป็นเจ้าของะุรกิจต้องใจแข็งหนักแน่นนะคะ เช่นถ้าต้องลดรายจ่ายที่ไม่จำเป็นด้วยการไล่บางคนออกก็ต้องทำนะ

2020.05.27 16:5

สมนึก

สินเชื่อเพื่อธุรกิจสิครับช่วยได้ เดี๋ยวนี้มีสินเชื่อปล่อยกู้เนื่องจากสภาวะโรคระบาดเยอะแยะเลย และมีเงื่อนไขการให้กู้ก็ไม่ได้มากเหมือนกับการกู้เงินจากสถาบันการเงินเหมือนเมื่อก่อนแล้ว เดี๋ยวนี้สินเชื่อไม่จำเป็นต้องมีหลักทรัพย์มาค้ำประกันหรือไม่ต้องมีคนมาค้ำประกันด้วย แนะนำให้เป็นหนี้ในระบบดีกว่าครับ อย่างน้อยก็ช่วยเราได้ในระดับนึง

2020.10.07 8:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี