Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครเคยรับมือกับปัญหาของการเริ่มต้นธุรกิจบ้างครับ เราจะทุ่มเทเต็มร้อยกับสิ่งที่ทำอยู่ให้มากขึ้นได้อย่างไร!

ผมอยากทราบเคล็ดลับการรับมือในการเริ่มต้นธุรกิจขนาดเล็กให้ประสบความสำเร็จครับ ผมคิดว่าแม้มันไม่ได้ทำง่ายแน่ๆ แต่ก็คงไม่อยากจนเกินไปถ้าเราตั้งใจจริง เลยอยากถามผู้รู้ผู้มีประสบการณ์ว่าเราจะพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสและทุ่มเทให้เต็มร้อยมากขึ้นได้อย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Adung

ผมมองว่า ยิ่งเป็นธุรกิจขนาดเล็ก ทุนรอนเราอาจยิ่งมีจำกัด ผู้ประกอบการหรือเจ้าของอย่างเรายิ่งต้องสวมหัวใจสิงห์ทำงานในหลายบทบาท อาจต้องเป็นทั้งนักบริหาร นักการตลาด นักประชาสัมพันธ์ นักการเงิน-นักบัญชี หรืออื่นๆ หลายอย่างหากจำเป็นก็อาจต้องทำ ถึงแม้ทุกบทบาทอาจทำให้เหนื่อยล้าแต่มันจะช่วยทำเพื่อให้ธุรกิจของเราเป็นรูปเป็นร่างได้แน่นอน

2020.01.24 7:35

ปราณี

ผมเองเคยผ่านมาก่อน เลยมองว่าผู้บริหารหรือเจ้าของกิจการจำเป็นต้องมีความรู้ ความสามารถ มีความขยัน อดทน และความเข้าใจในธุรกิจครับ เพราะจะหัวใจที่นำพาธุรกิจไต่ขั้นสู่ความสำเร็จได้ เพราะหากมีเงินมากมายแต่เจ้าของหรือผู้บริหารไม่เข้าใจ ไม่มีความรู้ ไม่ทุ่มเทแรงกายแรงใจให้กับธุรกิจมากพอแล้วธุรกิจก็อาจล้มเหลวได้เช่นกัน

2020.01.24 7:35

Baifern

ถ้าคุณเริ่มธุรกิจไปแล้วก็ต้องหาวิธีจัดการไปปัญหาให้ได้ส่วนมากผมว่าปัญหาของธุรกิจก็คือเรื่องเงินทุนโดยเฉพาะธุรกิจที่เริ่มใหม่ๆ แต่จะดีกว่าถ้าคุณป้องกันปัญหาตั้งแต่ก่อนสร้างธุรกิจโดยมีเงินทุนมากพอแล้วค่อยลงทุน แล้วลงทุนเท่าที่มีเงินทุนแล้วเงินทุนต้องเหลือด้วยไม่งั้นเมื่อมีปัญหาคุณจะเจอทางตันทันทีถ้าไม่มีเงินต่อยอด ผมมีธุรกิจจึงอยากแนะนำครับด้วยความหวังดี

2020.05.27 16:5

เกมส์

ผมคิดว่าการเข้าใจปัญหาและการพูดคุยกันกับพนักงานที่ทำงานด้วยกันเป็นสิ่งที่สำคัญครับ นอกจากเรื่องของการหาประสบการณ์และความรู้แล้ว การพัฒนาบุคลากรที่ทำงานด้วยกันก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่เราสามารถทำได้ เพื่อผลักดันกิจการหรือธุรกิจของเราให้เติบโตและก้าวหน้าได้เป็นอย่างดี นี่เป็นส่วนที่เราสามารถทำได้อย่างเต็มที่ครับ

2020.10.07 7:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี