Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากถามเจ้าของกิจการทุกคนค่ะ ว่าคุณวางแผนโมเดลทางธุรกิจไว้ยังไงบ้าง พอดีว่าเราพึ่งเริ่มทำธุรกิจของตัวเองน่ะคะ

ความจริงของธุรกิจทุกประเภทเรื่องเงินคือเรื่องใหญ่ แต่เรามองว่าเพื่อธุรกิจจะเดินหน้าได้อย่างไม่ติดขัด คือการเข้าใจโมเดลทางธุรกิจเพื่อจัดการพวกเงินเข้าเงินออกนี่ล่ะค่ะ เลยอยากถามเจ้าของกิจการทุกคนว่า คุณวางแผนโมเดลทางธุรกิจไว้ยังไงบ้าง พอดีว่าเราพึ่งเริ่มทำธุรกิจของตัวเองน่ะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sujitra

แนะนำว่าการจัดแคมเปญหรือโปรโมชั่นทางการตลาดเข้ามาเสริมจะช่วยได้ค่ะ และควรใช้ประโยชน์จากสื่อเพื่อช่วยกระจายข้อมูลข่าวสารในการจัดกิจกรรม อย่างเรามองว่าพวกสื่อโซเชียลมีเดียเป็นช่องทางสำคัญที่ประหยัดค่าโฆษณาและการประชาสัมพันธ์ธุรกิจยังสามารถเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายได้โดยตรงเลยล่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

Sinee

เผื่อไว้ว่ากรณีที่ธุรกิจอยู่ต่างจังหวัด เราควรเลือกใช้สื่อท้องถิ่นครับ เพราะการสร้างความรู้สึกหรือสร้างสัมพันธ์ที่ดีกับสื่อเป็นหัวใจสำคัญเพราะถ้าสื่อนั้นมีความรู้สึกที่ดีกับสินค้าหรือกับบริษัทแล้วเขาก็พร้อมที่จะแนะนำสินค้าให้คนในท้องถิ่นรู้จักและพร้อมที่จะเต็มใจช่วยประชาสัมพันธ์แนะนำสินค้าหรือกิจกรรมแคมเปญการตลาดต่างๆให้เราด้วย

2020.01.24 7:35

ชัยพร

ผมเปิดธุรกิจเล็กให้ลูกสาวครับร้านเบเกอรี่ผมวางโมเดลและแผนการตลาดให้ธุรกิจของลูกว่า พยายามเอาใจลูกค้าให้มากที่สุดและมีไม่ทิ้งจุดยืนที่ชัดเจน คือ เราเน้นรสชาติที่มีคุณภาพวัตถุดิบต้องมีคุณภาพ แล้วพยายามปรับเปลี่ยนขนมให้ถูกใจลูกค้าเรื่อยไม่จำกัดรูปแบบเดิมๆครับ ผมว่าโมเดลแบบนี้น่าจะใช้ได้กับธุรกิจอื่นๆด้วยนะครับ รักษาจุดยืนด้านคุณภาพแต่ในขณะเดียวกันก็ใส่ใจลูกค้าครับ

2020.05.27 16:5

แป้ง

การหาจุดขายที่น่าสนใจก็ดีเหมือนกันนะคะ นอกจากโปรโมชั่นและการตลาดที่สนับสนุนเราในเรื่องนี้ เราน่าจะมีจุดขายที่น่าสนใจให้ผู้คนเห็นได้ชัดเจน และการพัฒนาที่คุณภาพของการทำงานหรือสภาพของผลิตภัณฑ์ก็ดีค่ะ 2 อย่างนี้จะควบคู่ไปด้วยกันได้ดีถ้าเรามีบริการที่ดีด้วยนะคะ ขึ้นอยู่กับเราบริหารจัดการค่ะถ้าเราทำให้ออกมาดีก็จะมีคนติดตาม

2020.10.07 8:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี