Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ดิฉันอยากรู้ว่า เกษียณแล้วทำอะไรดี

ป้าเป็นคนแอคทีฟค่ะ ชอบทำกิจกรรมต่างๆ งานออฟฟิศที่ทำอยู่ก็ชอบน่ะ เป็นระดับหัวหน้าให้คำปรึกษา ป้าชอบที่ค่อยไปเยี่ยมแผนกนู้นนั่น และรับฟังช่วยแนะแนวทางแก้ปัญหาต่าง พอตอนนี้ใกล้เกษียณหรือต้องหยุดงานแล้ว ใจหายจัง ยังมีไฟอยู่เลยค่ะ ป้าควรมองหากิจกรรมอะไรทำต่อดี เพื่อความสุขทางใจและเพิ่มพูนทรัพย์เราด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

aekarat

แนะนำป้านะคะ ลองดูงานที่เน้นใช้ทักษะ หรือใช้ความถนัดที่มีจำเพาะอยู่แล้ว เช่น การ​เป็นที่ปรึกษาในสายอาชีพเดิม หรือเป็น วิทยากร อาจารย์พิเศษ สามารถต่อยอดเป็นวิทยากร ทำช่องเองออนไลน์ หรือผันตัวเป็น ยูทูปเบอร์ได้ หรือ​ทำการค้าขายสินค้า หรือบริการ ในสิ่งที่เรามี เครือข่ายธุรกิจอยู่แล้ว หรืออาจจะทำการค้าขายผ่านแพลตฟอร์มออนไลน์ต่างๆ ซึ่งลงทุนน้อย แต่คนเห็นมากวัยเก๋าก็ทำได้ค่ะ

2019.08.01 13:51

Varunvirya

ตัวผมสนใจเรื่อง เริ่มต้นง่ายๆ จากสิ่งที่เราเชี่ยวชาญ หรือชำนาญอยู่แล้ว ซึ่งสามารถใช้สิ่งเหล่านี้ให้เป็นแนวทางสำหรับอาชีพเสริมในยุคนี้ เช่น สามารถนำสินทรัพย์มาให้บริการต่อยอดได้ เช่น รถเช่า คอนโดฯ/บ้านเช่า ที่ดินให้เช่า แผงร้านค้าให้เช่า เป็นต้น ซึ่งเราสามารถใช้ แพลตฟอร์มออนไลน์เป็นเครื่องมือเพิ่มช่องทางหาลูกค้าได้ ลองศึกษาดูนะครับ

2019.08.01 13:52

Yod Rak

หากิจกรรมที่ตัวเองชอบค่ะ ถ้าจะปลูกต้นไม้ทำสวนหรือว่าใครดอกไม้ก็ได้ คือกิจกรรมที่เราชอบเราจะทำได้ดีค่ะ ยิ่งถ้าผู้สูงอายุที่เกษียณแล้วแนะนำว่าอย่าทำงานหนักนะคะหางานเบาๆที่ทำและพักผ่อนได้ เพราะว่าประสบการณ์ในการทํางานสูงทำให้บางครั้งผู้สูงอายุไม่ได้คิดถึงเกี่ยวกับสุขภาพร่างกายของตัวเองว่าไม่ได้เหมือนหรือว่าดีเหมือนแต่ก่อนแล้ว ทำให้จะหักโหมในการทำงานมากเกินไปได้ค่ะ

2020.04.29 3:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

ลงทุนก่อนเกษียณ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เมื่อวางแผนเกษียณจะคิดถึงหลักการเอาชนะเงินเฟ้ออย่างไรดีครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อายุุจะ 30 ควรมีรายได้และความสามารถขนาดไหน?

All (การลงทุน)

ลงทุนอะไรดีก่อนหกสิบ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

แผนการลงทุนเพื่อการเกษียณที่ดีควรมีหน้าตาเป็นอย่างไรครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี