Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพราะชีวิตทุกวันนี้อยู่ยากขึ้นเรื่อยๆ ทั้งยังมีคนจ้องมาหาผลประโยชน์หรือต้มตุ๋น เราจะรับมือกับเรื่องนี้ยังไงดีค่ะ

เราคิดว่าความรู้ทางการเงินในเวลาจำเป็นและสำคัญเพื่อการใช้ชีวิตในสังคมค่ะ เพราะชีวิตทุกวันนี้อยู่ยากขึ้นเรื่อยๆ ทั้งยังมีคนจ้องมาหาผลประโยชน์หรือต้มตุ๋น เราจะรับมือกับเรื่องนี้และเพิ่มความรู้ทางการเงินได้ยังไงดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jillian

ผมมองว่าถ้าเรามีความรู้ทางการเงินน้อยเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีโอกาสที่เราจะตกเป็นเหยื่อคนที่มาหลอกลวงหรือแสวงหาผลประโยชน์จากความโลภมากขึ้นเท่านั้น พวกการลงทุนแบบแปลกๆ ล่อด้วยผลตอบแทนสูงๆ หรือการขายผลิตภัณฑ์การเงินแบบปิดปังข้อมูล หรือพูดให้ดูดีเกินจริง จนหลงเชื่อ อันนี้เราก็จะแก้ได้ด้วยการพยายามรู้ให้เท่าทันเรื่องการเงินนะครับ

2020.01.24 7:35

Olan

ผมเห็นหลายคนได้แต่ ขอนั่นนี่และหวังพึ่งคนอื่นตลอด ขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์บ้าง ลงทะเบียนคนจนเพื่อรอรับเงินช่วยเหลือจากรัฐบาลบ้าง แต่พอไม่ได้ดั่งใจก็ตัดพ้อก่นด่าชีวิตทำเองกันไป ทำไม่ได้เพราะขาดโอกาส โทษนู้นโทษนั่นแต่ไม่เคยโทษตัวเองเลย อันนี้ล่ะครับทำให้เราเกิดปัญหาทางการเงินเพราะการเข้าใจที่ไม่ถูกจุด ผมว่าการยืนด้วยลำแข้งให้ได้จะดีกว่านะ

2020.01.24 7:35

ชาย

พยายามอย่าให้ข้อมูลของเราผ่านทางช่องทางอินเทอร์เน็ตสิครับ คนที่มีเงินเยอะแล้วก็พยายามทำให้ธุรกิจหรือว่าการติดต่อสื่อสารการทำธุรกรรมการเงินสะดวกสบายขึ้น ว่าจะตกเป็นเป้าหมายของคนที่ต้มตุ๋นหรือหลอกลวง แต่สำหรับคนที่มีเงินน้อยอยู่แล้วคงไม่มีใครอยากจะสนใจ ดังนั้นเมื่อเลือกทำธุรกรรมทางการเงินก็ควรเลือกทำแบบปลอดภัยนะครับ

2020.10.07 8:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การป้องกันกัย)

ผมโดนหลอกให้โอนทีดินเปล่า เอาคืนได้ไหมครับ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scam มักที้จะ หลอกเอาข้อมูลส่วนตัวของคนอื่นไปใช้เพื่อมาหลอกเราใช่ไหม

โดนหลอกซื้อแว่นตาปลอม ผมไปแจ้งความ ฟ้องร้องได้ไหมครับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี