Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แนะนำผมหน่อยครับเรื่องการเปิดกองทุนและการซื้อขายครับ

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนและผู้ลงทุนกองทุนรวมมือใหม่ครับ อยากได้คำแนะนำเรื่องสิ่งที่เราต้องรู้หรือเตรียมพร้อมก่อนเริ่มมีกองทุนสักตัว และอยากรู้ด้วยว่าการซื้อขายทำยากไหม เราควรเริ่มยังไงบ้างน่ะครับ แนะนำผมที

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Puii

คำแนะนำแรกสำหรับผู้จะเริ่มลงทุน พื้นฐานเลยควรจะมีเงินเก็บประมาณ 3-6 เท่าของรายได้ต่อเดือนครับ ที่บอกแบบนี้เพื่อเป็นเงินฉุกเฉินไงครับ เวลาเกิดอะไรขึ้น อย่างน้อย ๆ ก็ยังสามารถอยู่ได้อีก 3-6 เดือน โดยที่ไม่ต้องไปรบกวนเงินที่เรากำลังลงทุนได้นั่นเอง จากนั้นแล้วค่อยนำเงินทีเก็บได้ในแต่ละเดือนไปลงทุนก็ยังไม่สายครับ

2020.01.24 7:35

ณี

สำหรับเรื่องการเปิดบัญชีกองทุน อันนี้ก็แล้วแต่สะดวกเลยครับ แต่สำหรับผมจะเปิดบัญชีกับตัวแทนซื้อขายหน่วยลงทุน ที่เลือกแบบนี้เพราะว่าจะมีกองทุนให้เลือกค่อนข้างมาก และเดี่ยวนี้ก็ซื้อขายได้สะดวกมากขึ้นกว่าแต่ก่อนด้วยนะครับ เร็วด้วย แต่ถ้าใครสะดวกแบบไหนก็เลือกได้ตามชอบครับ

2020.01.24 7:35

อัญชลีพร

ถ้าเป็นมือใหม่ผมอยากแนะนำใหม่เปิดบัญชีกองทุนรวมที่ไม่ต้องบริหารจัดการเองก่อนเพื่อทดลองดูว่าคุณมีเงินจะลงทุนต่อเนื่องหรือไม่ เช่น กองทุนตลาดเงิน หรือตราสารหนี้รับ เป็นการลงทุนที่มีคนช่วยจัดการและเสี่ยงน้อย แต่เป็นการสร้างนิสัยการลงทุนต่อเนื่อง ถ้าผ่านการลงทุนง่ายๆแล้วการลงทุนเพิ่มก็น่าจะทำได้ไม่ต้องกลัวมากเกินไปครับ

2020.05.27 16:9

มิว

ขั้นแรก เราแนะนำให้ไปศึกษาหาข้อมูลดูก่อนนะคะ ว่าเราอยากจะลงทุนในกองทุนแบบไหน แล้วก็ดูว่ามีค่าใช้จ่ายในการลงทุนเท่าไหร่ หลังจากนั้นก็วางแผนเก็บเงินซักก้อนหนึ่งก่อนเพื่อให้พอกับการลงทุนในกองทุนนั้นสักระยะหนึ่ง เพราะว่าการลงทุนต่อให้เป็นระยะสั้นยังไงก็ต้องใช้เวลา ถ้าเรามีเงินก้อนเงินสำรองไว้ในระหว่างที่เราลงทุนก็จะช่วยให้เราอุ่นใจมากขึ้นด้วยค่ะ

2020.07.13 21:49

บาส

ถ้าเรามีเงินเก็บเพียงพอแล้วนะครับ ให้เราเดินทางไปยังธนาคาร เมื่อเจ้าหน้าที่พนักงานแนะนำตัวให้แสดงบัตร IC เพื่อให้ลูกค้าทราบว่ากำลังคุยกับพนักงานที่มีใบอนุญาต จะมีแบบสอบถามที่จะถามเราเกี่ยวกับจะลงทุนเพราะอะไร เป้าหมายในการลงทุนคืออะไร ยอมรับความเสี่ยงได้ไหม จะมีคำถามเพื่อประเมินเกี่ยวกับตัวเราว่าเหมาะสมสำหรับกองทุนแบบไหนครับ

2020.07.26 9:13

ยศกร o(一︿一+)

ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นแรกนะครับ การลงทุนมันต้องใช้เงิน คุณอาจมีเงินทุนแล้วซึ่งเป็นเงินเย็นด้วยอย่างที่นักลงทุนเค้าทำกัน ต้องเอาเงินเย็นมาลงทุนนะ..ถูกต้องครับ แต่นอกจากเงินลงทุนแล้ว คุณควรมีเงินสำรองอีกก้อนนึง เพื่อลดความเสี่ยงเรื่องภาระทางการเงินที่จะเกิดขึ้นได้หากการลงทุนของคุณไม่เกิดผลและสูญเสียเงินก้อนนั้นไปครับ

2020.08.23 14:50

น้ำผึ้ง

เยอะค่ะ กองทุนมีหลายแบบและหลายประเภท ซึ่งแต่ละกองทุนก็จะมีเงื่อนไขและจุดประสงค์แตกต่างกันออกไป ดังนั้นก่อนที่จะเริ่มลงทุน หรือเข้าร่วมกองทุนอะไรสักอย่าง ควรที่จะถามตัวเองก่อนว่าเรามีเป้าหมายอะไร อยากเข้าร่วมการลงทุนกับกองทุนเพื่ออะไร หรือว่าพยายามหาความรู้เกี่ยวกับการทำงานของกองทุนก่อน ถ้าเรารู้ว่าเงินที่เราลงทุนไปมีการทำงานอย่างไร และเข้าใจหลักการในการลงทุน ก็จะช่วยให่ลงทุนอย่างสนุกและได้ประโยชน์ค่ะ

2020.08.28 18:2

กิฟ

เงินเก็บฉุกเฉินเป็นเรื่องที่สำคัญและจำเป็นต้องเก็บก่อนการลงทุนนะค่ะ ซึ่งเงินส่วนนี้จะต้องไม่ส่งผลกระทบต่อกิจการหรือกิจกรรมในการใช้ชีวิตของเราแต่อย่างใด เพื่อที่จะเอาไว้สำรองจ่ายตอนที่เราขาดทุนหรือทำการลงทุนนั่นเอง เพราะว่าตอนที่เราขาดทุนนั้นเราอาจจะเห็นช่องทางที่จะ สามารถทำกำไรได้แต่ไม่มีเงินสำรองก็แย่เลยใช่ไหมคะตอนนั้น

2020.10.07 8:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี