Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แนะนำกองทุนที่มีค่าธรรมเนียมดีๆกับผมหน่อยสิครับ

ผมเป็นมือใหม่เรื่องกองทุนอยู่น่ะครับ รู้ว่าเบื้องต้นเราต้องหาข้อมุลเกี่ยวกับกองทุนที่สนใจ มันคือสินทรัพย์แบบไหน รวมถึงติดตามผล แต่ก่อนที่จะไปถึงจุดนั้น ผมอยากรู้ก่อนเลยครับว่ากองทุนไหนที่มีค่าธรรมเนียมไม่สูงมาก เหมาะกับผู้เริ่มต้นอย่างผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประมนต์

ผมว่ากองทุนแนว passive fund จะมีค่าธรรมเนียมถูกดีมาก ๆ เลยครับ เช่น KSET50 ผมก็มีอยู่ เป็นกองทุนที่ค่าธรรมเนียมไม่แพงเลยครับตัวนี้ให้ผลตอบแทนที่เราสามารถสะสมทยอยเอาแล้วได้นานดีด้วย แล้วก็อีกตัวคือ TMBSET50 ครับ ที่เป็นกองทุนขั้นต่ำ มีแค่ 1000 บาทก็เริ่มลงทุนได้เลยด้วย

2020.01.24 7:35

Norrathee

ผมเห็นด้วยกับความเห็นข้างบน กองทุนแบบ Passive Fund นี้ละเลยไม่ได้ครับ กองทุนพวกนี้เป็นกองทุนที่ทำผลตอบแทนได้ดี อย่าง SCBSET50 ดีตรงที่มี Tracking error น้อย และค่าธรรมเนียมถูกมาก ส่วน 1-AM Set50 ก็เป็นกองทุน Enhance fund ที่เลือกหุ้นจาก SET 50 เพื่อพยายามเอาชนะดัชนีตลาดจึงทำผลตอบแทนได้ดีเช่นกันและที่สำคัญค่าธรรมเนียมก็ไม่ได้สูงอย่างที่คิดครับ

2020.01.24 7:35

Ubol

เห็นด้วยจริงๆครับที่เราต้องหากองทุนที่ค่าธรรมค่าเนียมไม่แพงและถูกเกินไปครับ เพราะ ธรรมเนียมกองทุนนั้นถือเป็นอีกปัจจัยที่สำคัญมากในการลงทุน เพราะมีส่วนกำหนดผลตอบแทนในอนาคต กองทุนรวมที่มีค่าธรรมเนียมมากจะทำให้ผลตอบแทนที่นักลงทุนควรจะได้รับต่ำลง และเราต้องเปรียบเทียบค่าธรรมเนียมของกองทุนรวมก่อนการลงทุนทุกครั้ง ค่าธรรมเนียมนั้น

2020.03.18 3:38

Ratchanichon

ผมไม่ขอตอบอะไรมากแต่จะมาอวยให้กับกองทุนที่น่าสนใจค่าธรรมเนียถูกของ TMB ครับ เป็นกองทุนแบบที่ความคิดเห็นก่อนหน้านี้บอกว่าเป็นกองทุน Passive Fund นั่นแหละครับ มีค่าธรรมเนียม 0.63% ผลตอบแทนย้อนหลัง 3ปี อยุ่ที่ 12.34% ครับชือกองทุน TMB50 ครับ เป็นกองทุนเปิดของธนาคารทหารไทย SET50 ผมลงทุนกับกองทุนนี้เห็นว่าดีจึงอยากมารีวิวครับ

2020.05.27 16:10

ส้ม0855

ก็ต้องดูว่าคุณสนใจเรื่องกองทุนเเบบไหนก่อน คุณต้องลองอ่านหนังสือชี้ชวนดูก่อน ว่าสามารถรับความเสี่ยงได้มากน้อยแค่ไหน เพื่ออะไร เพราะไม่มีกองทุนไหนดีที่สุด บางกองทุนถ้าดูไปซักแป้ปอาจให้ผลตอบแทนดีมาก แต่ดูเเต่พอนานขึ้นกลับให้ผลตอบแทนไม่สม่ำเสมอ เราต้องดูที่ผลตอบแทนระยะยาวเป็นหลักด้วยเรื่องค่าธรรมเนียมน่าจะควรดูทีหลังนะ

2020.07.25 14:8

Thanachai

จะให้แนะนำก็ยากนะครับ เพราว่ามีเป็นสิบๆกองทุนที่ไม่มีค่าธรรมเนียมเลย แต่ก็ส่วนใหญ่จะเป็นกองทุนที่มีความเสี่ยงสูง หรือว่าเป็นกองทุนที่ไม่ค่อยมีการขยายตัวเท่าไหร่ ส่วนตัวผมซื้อกองทุนของ ธนาคารกสิกรไทยครับ ชื่อ KMSLTF-C (L) ตอนนี้ค่อนข้างลงมาหน่อย แต่ก็ไม่ถือว่าแย่มาก ไม่มีเงินปันผลนะครับ ต้องราดูกันไปยาวๆ แต่ที่ดีก็คือว่าไม่มีค่าธรรมเนียมครับ

2020.07.30 5:38

หาญกล้า

มีหลายกองทุนจริงๆอย่างที่หลายคนบอกเลย แต่เหตุผลหลักที่เราจะเลือกลงทุนกับกองทุนไหนคงไม่ใช่แค่เรื่องค่าธรรมเนียมอย่างเดียว..จริงมั้ยครับ แต่ก็ดีที่คิดถึงเรื่องนี้ด้วย คนที่เข้ามาอ่านได้ข้อมูลดีไปด้วยครับ บางครั้งการเลือกกองทุนมันยากจริงๆนะ อย่างที่บางคอมเม้นท์บอกแหละ ตอนแรกมันก็ดีแต่ไปๆมาๆมันไม่เหมือนเดิม ต้องใช้เวลารอดูไปก่อนครับ

2020.08.29 15:2

สมหญิง

แนะนำกองทุนเปิดบัวหลวงปัจจัย 4 เพื่อการเลี้ยงชีพเลยค่ะ BBASICRMF ซึ่งดูเหมือนว่าตอนนี้สามารถที่จะเสียค่าธรรมเนียมการขายหน่วยการลงทุนอยู่ที่ 1% เสียค่าธรรมเนียมในการรับซื้อคืน 1% ต่อหน่วยลงทุน มีค่าธรรมเนียมในการจัดการอยู่ที่ 1.8 เปอร์เซ็นต์ต่อปี แล้วค่าธรรมเนียมและค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมดอยู่ที่ 3.2 1 เปอร์เซ็นต์ต่อปีเท่านั้น นี่เป็นค่าธรรมเนียมที่เกิดจากการชี้ชวนตามหนังสือที่ชวนนะคะ

2020.08.30 7:6

น้อย

สามารถหากองทุนยกเว้นค่าธรรมเนียมก็ได้นี่ครับ อย่างเช่น SET index Fund ที่เป็นกองทุนดัชนีที่จะช่วยให้เราได้รับผลตอบแทนใกล้เคียงกับดัชนี set index จะมีการเก็บค่าธรรมเนียมบริหารกองทุนรายปีอยู่ที่ประมาณ 0.72% และไม่มีการเก็บค่าธรรมเนียมการขายหรือซื้อคืนอีกด้วยผมชอบตรงนี้แหละครับ เป็นส่วนต่างที่เราจะได้รับเป็นกำไร

2020.10.23 12:54

ศุภนาถ

รองเข้าไปคุยกับทาง ธนาคารกรุงศรี ดูก่อนไหมคะ มีกองทุนที่น่าสนใจที่เขาเปิดตัวใหม่ในช่วงนี้ เพื่อรองรับการขยายตัวกับการทำธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับของประเทศจีนคะ ถ้าเราซื้อกองทุนตัวนี้ในช่วงนี้ราคาอาจไม่แพงนะคะ แต่ถ้าหมด โควิด-19 เรามั่นใจเลยคะว่าหน่วยการลงทุนของกองทุนนี้น่าจะขยับขึ้นมากเลยคะ แต่ถ้าซื้อตอนนี้ก็ต้องรอก่อนะคะ

2021.06.26 5:58

Jome

มีคนเข้ามาแนะนำกองทุนให้เจ้าของกระทู้เยอะมากเลยนะครับ ผมอ่านแล้วยังตาลายเลยนะครับเนี่ย สรุปว่าเจ้าของกระทู้เลือกลงทุนกับกองทุนไหนเหรอครับ เผื่อว่าคุณจะได้ลองลงทุนไปแล้ว และมีประสบการณ์หรือคำแนะนำดีๆมาบอกต่อให้กับคนที่ยังไม่เคยลงทุนกับกองทุนไหนเลยบ้างน่ครับะ ผมเองก็ยังไม่เคยลงทุนกับอะไรพวกนี้เลยเหมือนกัน

2021.07.16 16:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี