กองทุนหุ้นต่างประเทศตัวไหนที่น่าสนใจสำหรับคุณ?

สำหรับผมมองว่ากองทุนที่น่าสนใจตอนนี้คือกองทุนต่างประเทศครับ เนื่องจากดูข่าวเศรษฐกิจที่ผ่านมา การลงทุนในบ้านเราชะลอตัวจริงๆ สู้ประเทศข้างเคียงอย่างเวียดนามไม่ได้แล้ว ผมเลยอยากมองหากองทุนต่างประเทศที่จะถือว่าเข้ามาช่วยในการลงทุนของเรากระเตื้องขึ้นหน่อย ตัวไหนที่โดนใจคุณบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

• user image

Berneice

ผมก็มองว่าการลงทุนกับกองทุนต่างประเทศดี เพราะเป็นการกระจายความเสี่ยงในระดับภูมิภาคครับ อย่างตลาดหุ้นของสหรัฐ ฯ ในระยะยาวก็ถือว่าน่าสนใจและน่าสะสม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง กองทุน Passive Fund ที่ให้ผลตอบแทนดีพอสมควรเลย และการหากองทุน active fund ที่ทำผลตอบแทนได้ดีกว่านั้นก็ยากมากครับ

2020.01.24 7:35

อภิญญา

กลุ่มที่ดีและค่าธรรมเนียมถูกด้วยก็จะเป็น US – ASP S&P500 กับ SCB S&P500 หรือ ถ้ารับความเสี่ยงได้สูงหน่อย กองทุนที่ไปลงทุนกับ NASDAQ อย่าง K-USXNDQ ก็ได้ครับเพราะเทคโนโลยีในอนาคตยังคงโตได้อีกเรื่อยๆ หรือกลุ่ม Healthcare และ Silver age ที่จะเป็น Mega Trend ในอนาคตก็น่าสนใจดีด้วย

2020.01.24 7:35

Sunthorn

กองทุนหุ้นเกาหลีน่าสนใจครับ ช่วงนี้สินค้าที่คนนิยมส่วนใหญ่จะมาจากเกาหลีไม่ว่าจะเป็นมือถือ/บริษัท line /ภาพยนต์ หรือแม้แต่เครื่องสำอางค์ ซึ่งเป็นที่นิยมกันทั่วโลก แต่หลายคนก็ยังไม่ได้ให้ความสนใจกันมากนัก ผมว่าหุ้นเกาหลีนี้การเติบโตอยู่ในเกณฑ์ที่ดี PE ยังต่ำอยู่ น่าจะยังไปได้สวยครับ ซึ่งก็คือกองทุนเปิดไทยพาณิชย์หุ้นเกาหลี ( SCBKEQTG ) ยังไงก็ลองเอาไว้เป็นoption ดูนะครับ

2020.07.05 4:11

ทิม_

เราจะลืมจีนกันไปได้ยังไงครับ เห็นไหมครับว่าจีนเป็นประเทศที่มีโควิด แต่ไม่ได้โอครวญเรื่องเศรฌฐกิจเลย เห็นได้เลยว่าจีนมีกลยุทธมาอย่างต่อเนื่องในการกระตุ้นเศรษฐกิจเสมอ ดังนั้นกองทุนที่น่าลงทุน ส่วนตัวผมคิดว่าเป็นประเทศจีนครับ ดูจากค่า GDP ที่ยังโตปีละประมาณ 6-7% สัดส่วนหนี้GDP ก็แค่ประมาณ 20% เท่านั้น กองทุนที่น่าลงทุนตอนนี้ก็จะมีที่ K-CHINA และ ASP-CHINA ครับ

2020.07.31 14:40

พาที

ผมว่าตอนนี้ไม่ว่าหุ้นในประเทศไทยหรือหุ้นต่างประเทศต่างมีปัญหากันทั้งนั้นเพราะเนื่อง เกิดโรคระบาดโควิด 19 ทำให้สภาพเศรษฐกิจถดถอย คุณสนใจที่จะลงทุนอีกเหรอ คุณไม่กลัวความเสี่ยงเหรอครับ ผมเองเป็นนักลงทุนก็ยังไม่กล้าที่จะลงทุนอะไรเลยในตอนนี้ ผมไม่อยากเอาเงินที่มีอยู่ไปละลายในแม่น้ำ สู้คอยให้สภาพเศรษฐกิจดีขึ้นค่อยว่ากันใหม่ไม่ดีกว่าหรือครับ

2020.08.25 5:2

-PanPan##

ถ้าเป็นก่อนหน้านี้ใครๆก็คงสนใจหุ้นพวกนี้ค่ะ หากดีจริงอย่างที่บอกมา แต่สภาพการณ์ตอนนี้ ไม่ค่อยเหมาะกับการลงทุนที่ใช้เงินเยอะสักเท่าไหร่หรือลงทุนกับอะไรที่มันมีความเสี่ยง เพราะเราไม่รู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นอีกในอนาคต นี่โควิด-19ก็ยังอยู่ ยังไม่ได้จากเราไปไหนเลย ต้องคอยเฝ้าระวังกันต่อไป จะตัดสินใจอะไรต้องคิดอย่างรอบคอบค่ะ

2020.08.31 10:21

สิน

K-USXNDOเป็นหุ้นต่างประเทศที่เหมาะสำหรับคนที่ชอบเทคโนโลยี หรือเชื่อมั่นว่าบริษัทเหล่านี้จะเติบโตไปเรื่อยๆพร้อมกับกำไรมหาศาล อย่างเช่น apple yahoo google เพราะว่าโอกาสหรือการเติบโตค่อนข้างที่จะมีประสิทธิภาพมาก คิดดูสิว่าจนป่านนี้แล้ว ผู้คนแห่กันไปใช้อยู่ ทำให้มีโอกาสเติบโตได้สูงแนะนำว่าใครที่อยากเล่นหุ้นต่างประเทศลองดูครับ

2020.10.23 13:7

ตัวใหญ่

ได้ยินน้องๆคุยกันเรื่องหุ้น ฟังแล้วรู้สึกว่าไม่ใช่เรื่องง่ายเลย บางคนยังไม่กล้าเล่นหุ้นของต่างประเทศเลยด้วยซ้ำ เพราะว่าถ้ายังไม่ค่อยมั่นใจจริงๆเขาไม่กล้าเล่น เล่นหุ้นไทยก็ได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมเองได้แค่ฟัง ไม่ถนัดเลยครับเรื่องนี้ แต่พอเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วก็ได้อ่านหลายๆคอมเม้นท์ มีหลายคนที่เล่นหุ้นเก่งนะครับ

2021.07.25 15:34

จริยาวดี

ตอนนี้ หุ้นที่ไหนๆ เราคิดว่าก็น่าจะร่วงกันเป็นแถวๆแล้วนะคะ ใครที่อยากลงเล่นหุ้น เราว่า ช่วงนี้อย่าหวังกำไรเลยคะ เราซื้อหุ้นที่คอกว่า เมื่อโควิดจบลงแล้วสามารถสร้างกำไรให้เราในอนาคตได้ น่าจะดีกว่านะคะ อย่างที่เราเห็น น่าจะเป็ฯหุ้น ท่องที่ยว หรือว่าหุ้นของโรงแรมคะ เราเห็นว่าราคาร่วงลงเยอะเลยคะ น่าซื้อเก็บเอาไว้มากจริงๆคะ

2021.08.12 5:45

Member

ไปลงทุนในกองทุนกับธนาคารเจ้าหนึ่ง ก็ได้กำไรเรื่อยๆนะครับไม่มากไม่น้อยเกินไป พอถึงเวลาก็ไปเบิกออกมา พอดีมีเหตุจำเป็นต้องใช้เงิน ตอนนี้ก็เลยเบิกออกมาหมดแล้วไม่ได้เหลือเงินค้างเอาไว้ให้ธนาคารลงทุนต่อ แต่ก็เคยถามถามธนาคารเหมือนกันนะ เขาก็เคยแนะนำมาว่าลองลงทุนกับกองทุนต่างประเทศดูไหม จะได้กำไรมากขึ้น ก็ยังสนใจอยู่นะตอนนี้

2021.09.20 8:37

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ทำไมสมัยนี้คนหันมาเล่นหุ้นกันเยอะจัง

บัตรเครดิตของไทยพาณิชย์ scb my travel

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล

EVEANDBOY เข้าตลาดหุ้น

ทำไมคนจีนรวย

หุ้น LH ดีไหม

หุ้นเพิ่มทุนคืออะไรครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ