Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บริษัทของดิฉันมีหุ้นเพิ่มทุนค่ะ เพิ่มเข้าไปแล้วในพอร์ตการลงทุน ใครมีหลักสูตรคำนวณที่ถูกต้องตรวจสอบได้ และช่วยบอกขั้นตอนต่อไปด้วยค่ะ

ดิฉันเคยอ่านเรื่อง Dilution Effect มาค่ะ เลยรู้ว่าทางเลือกของบริษัทในตอนนี้ก็คือ มีหุ้นเพิ่มทุนลงไปแล้วในพอร์ตการลงทุนตอนนี้ ซึ่งพอร์ตการลงทุนนี้ก็ได้รับผลกระทบจากราคาหุ้นที่ลดลงตามสัดส่วนของจำนวนหุ้นที่เพิ่มแล้วด้วย เลยอยากทบทวนสูตรอีกครั้งเพื่อดำเนินการต่อไปอย่างมั่นใจค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นิตยา

เช่น บริษัท A ประกาศเพิ่มทุนในอัตราส่วน 1:2 คือ 1 หุ้นเดิมเท่ากับ 2 หุ้นใหม่ ในราคาหุ้นใหม่ 80 บาทต่อหุ้น หากผู้ถือหุ้นเดิมถือหุ้นอยู่ 100 หุ้น ราคาปิดก่อนวันขึ้น XR ราคาหุ้นละ 100 บาท ผู้ถือหุ้นเดิมจะมีสิทธิซื้อหุ้นใหม่ของบริษัท A ได้จำนวน 200 หุ้น ซึ่งเท่ากับ 16,000 บาท เราก็จะมอง ราคาตลาดหลังเพิ่มทุน = [(อัตราหุ้นเดิม x ราคาก่อนวัน XR) + (อัตราหุ้นเพิ่มทุน x ราคาสิทธิ)] / (จำนวนหุ้นเดิม + จำนวนหุ้นเพิ่มทุน) จะได้ = [(1 x 100) + (2 x 80)] / (2 + 1) จะได้ตัวเลข = 86.67 บาทต่อหุ้น ประมาณนี้ค่ะ

2019.08.01 13:55

Phraisong

ผมรู้มาว่า ถ้าเราอยากใช้สิทธิเพิ่มทุนสามารถติดต่อเจ้าหน้าที่ที่ดูแลบัญชีหลักทรัพย์ เพื่อส่งเอกสารต่างๆ แก่เจ้าหน้าที่ภายในระยะเวลาที่กำหนด ต้องมี - ใบจองซื้อหุ้นสามัญเพิ่มทุน พร้อมกรอกรายละเอียดให้ถูกต้องครบถ้วน และลงลายมือชื่อ , - ใบรับรองสิทธิการจองซื้อหุ้นสามัญเพิ่มทุน ซึ่งออกโดยบริษัท ศูนย์รับฝากหลักทรัพย์ , - หลักฐานการชำระเงิน , และ สำเนาบัตรประชาชน / สำเนาใบต่างด้าว / สำเนาหนังสือเดินทาง ที่ยังไม่หมดอายุ ครับ

2019.08.01 13:56

Tanakorn

สูตรเพิ่มหุ้นผมก็จำไม่ได้นะครับ คือเป็นเหมือนกับที่คำตอบแรกได้ต่อไป ก็ดูเหมือนว่าหุ้นจะถูกลงโดยมีอัตรา 2 ต่อ 1 ก็จริงนะครับ แต่เราก็ต้องดูก่อนนะครับว่ามีการระดมหุ้นเพื่ออะไรยิ่งถ้าเป็นเพื่อเริ่มต้นทุนแล้ว ถ้าเราจะซื้อหุ้นนี้ก็ต้องคิดคำนวณให้ดีๆนะครับว่าจะมีโอกาสเติบโตไหมเพราะว่าถ้าเป็นในกรณีที่เพิ่มหุ้นเพื่อเพิ่มผลกำไรในกรณีที่บริษัทเกิดการขาดทุนอยู่นั้น ก็แนะนำได้เลยครับว่าต้องระวังนิดนึงว่าจะไปต่อได้ไหม

2020.04.29 3:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี