Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นพนักงานประจำมา 20 ปี พึ่งจะเริ่มออมเงิน ยังทันไหมครับ!!

ผมเองอายุ 40 ต้นๆ ครับ ทำงานประจำเป็นมนุษย์เงินเดือนมาเกือบ 20 ปีแล้ว ที่บริษัทมีสวัสดิการพนักงานดี ผมก็ไม่ได้กังวลอะไรมาก ทำมาเรื่อยๆ ตอนนี้ย้อนกลับไปดูว่าผมวางแผนชีวิตเสี่ยงมากเลย ไม่เคยสงทุนอะไรร่วมหรือกระจายความเสี่ยงเพื่อเกิดเหตุไม่คาดฝัน เลยอยากรู้วิธีคำนวณและวางแผนเรื่องการเงินสักหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Su

ยังไม่สายเกินไปครับที่จะวางแผนการมีชีวิตในวัยเกษียณอย่างมีความสุข และมีเงินใช้ได้อย่างเพียงพอ มีสูตรคำนวณที่จะช่วยเราก็คือ จำนวนเงินที่ควรจะมี ณ วันเกษียณอายุ มาจาก 70% ของค่าใช้จ่ายปัจจุบัน x 12 x จำนวนปีที่คาดว่าจะใช้ชีวิตหลังเกษียณ สมมุติคุณจะเกษียณตอนอายุ 60 ปี มีค่าใช้จ่ายปัจจุบันอยู่ที่ 30,000 บาทต่อเดือน ก็จะต้องมีเงินสัก 5,040,000 บาท = (70%X30,000 บาท) X12 เดือน X 20 ปี ครับ

2020.01.24 7:35

Nutcha

ยังได้อยู่ครับ แต่อาจต้องเร่งมือสักหน่อย ถ้าที่ทำงานคุณมี กองทุนสำรองเลี้ยงชีพล่ะก็ควรที่จะเลือกให้บริษัทหักเงินสะสมในเปอร์เซ็นต์ที่สูงสุดคือ 15% ไปเลย , ถือครอง RMF จนถึงอายุ 55 ปีไปด้วย แต่ถ้ารับความเสี่ยงได้มากหน่อยก็อาจลงทุนใน LTF ไว้ด้วยเพื่อหาจังหวะขายทำกำไรระยะสั้นได้ หรือจะเก็บยาวต่อไปก็ได้ และซื้อประกันแบบสะสมทรัพย์ หรือ ประกันบำนาญร่วมด้วยยิ่งดีครับ

2020.01.24 7:35

ประมนต์

ไม่มีอะไรสายเกินไปค่ะ เหมือนกับคนอื่นๆที่บอกคุณไปแล้ว แต่อาจจะต้องรีบหน่อยเห็นด้วยค่ะ เพราะอีกไม่กี่ปีก็เกษียณแล้วนะคะ ทุกวันนี้มีตัวช่วยการออมเงินมากมายลองเลือกใช้หลายๆช่องทางดูนะคะจะได้มีเงินออมเก็บไว้หลายๆที่แล้วจะได้เงินเพิ่มเร็วขึ้น แต่อย่ากดดันตัวเองเกินไปเดี่ยวจะเหนื่อยเกินค่ะ การมองหาสิ่งที่จะทำได้เพื่อมีรายได้แม้เกษียณแล้วก็เป็นแผนสำรองได้ด้วยนะคะ

2020.05.27 16:11

นิล

ท่านครับการออมเงินทำได้ตั้งแต่ตอนที่เรายังมีชีวิตและลมหายใจอยู่เลยครับ ไม่มีคำว่าสายเกินไป สามารถทำความการออมเงินได้ถ้าเราเป็นพนักงานประจำ สามารถที่จะเลือกตัดบัญชีหรือฝากประจําเพื่อที่จะได้รับอัตราดอกเบี้ยสูงก็ทำได้ อยู่ที่ว่าเราจะฝากประจำแบบระยะสั้นหรือระยะยาว ทำการเลือกได้ผมแนะนำว่าให้เลือกปรับประจำยาวๆไปเลยครับได้ดอกเบี้ยดีกว่า

2020.10.07 8:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี