Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนจะลาออกจากที่ทำงานค่ะ เราควรเอาอะไรมาคิดเพื่อกำหนดช่วงเวลานั้นดีค่ะ

พอใกล้ช่วงปลายปี พนักงานออฟฟิศหลายคนเริ่มมองหางานที่ใหม่ที่ให้ผลตอบแทนเพิ่มขึ้นแบบดิฉันบ้างไหน พอดีกำลังคิดค่ะว่าจะเปลี่ยนงานดีไหม เพราะที่เดิมงานหนัก เจ้านายก็ชีกอ จะยื่นใบลาออกแน่ๆ แต่อยากคิดให้รอบคอบอีกนิดนึง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napatthorn

ข้อมูลในการตัดสินใจว่าควรจะลาออกคือ หลายบริษัทมักจะจ่ายโบนัสในช่วงเดือนธันวาคมพร้อมกับเงินเดือน เราเลยแนะนำว่าควรลาออกหลังจากได้รับโบนัสเรียบร้อยแล้วดีกว่าเพื่อไม่ให้พลาดสิทธิตรงนี้ไป แต่หากที่ทำงานใหม่ต้องการให้ไปเริ่มงานก่อน ก็ต้องคิดอีกทีว่าสิ่งที่เราจะได้รับกลับมาจากที่ทำงานใหม่ พวกเงินเดือน โบนัส และผลตอบแทนต่างๆ คุ้มค่ากับโบนัสจากที่ทำงานปัจจุบันที่ต้องเสียไปหรือป่าวด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Olin

ปกติเกณฑ์การได้รับโบนัสหรือขึ้นเงินเดือนของพนักงานใหม่ของแต่ละบริษัทมันแตกต่างกันแน่นอน ผมว่าถ้าจะให้ดีเราต้องเช็กข้อมูลจากฝ่ายบุคคลของที่ทำงานใหม่ก่อน เพื่อนำข้อมูลมาตัดสินใจเลือกช่วงเวลาที่จะยื่นใบลาออกเพื่อไปเริ่มงานใหม่ในช่วงเวลาที่เหมาะสมครับ เช่น ที่ทำงานใหม่มีช่วงทดลองงานกี่เดือน และเราต้องเริ่มงานเดือนไหนถึงจะมีสิทธิได้รับโบนัสหรือได้ขึ้นเงินเดือนประจำปีกับเขาครับ

2020.01.24 7:35

Norrathee

เดี๋ยวนี้งานหายากนะครับจะลาออกคิดให้ดี โดยเฉพาะอายุการทำงานของคุณถ้ายังไม่มากพอที่ทำงานที่ใหม่อาจจะไม่รับคุณเข้าทำงานก็ได้เพราะคุณสมบัติไม่เพียงพอ แล้วดูให้ดีก่อนว่ามีบรืษัทอื่นรองรับแน่นอนหรือป่าวก่อนลาออกถ้ามีก็ลาออกได้ถ้าไม่มีก็ต้องคิดหนักเดี๋ยวจะกลายเป็นคนว่างงานขาดรายได้ได้นะครับ ผมเนี่ยเคยลาออกแบบไม่คิดมาแล้วว่างงานเกือบปีลำบากสุดๆ

2020.05.27 16:11

หมิว

ลองคิดให้ดีเกี่ยวกับประกันสังคมนะคะ ถ้าออกเองก็จะได้รับเงินรายได้ชดเชยย้อนหลังแค่ 3 เดือน แต่ถ้าถูกเชิญออกก็จะได้รับเงินชดเชยรายได้ถึง 6 เดือน กรณีแบบนี้อาจจะอยู่จนถึงตอนที่เขาเชิญออกก็ได้ค่ะเพื่อที่จะได้รับเงินชดเชยถึง 6 เดือน แล้วเมื่อออกจากงานพยายามที่จะทำให้เรียบร้อยเพื่อที่จะได้รับเอกสารออกงานด้วยนะคะ

2020.10.07 8:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี