Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนจะลาออกจากที่ทำงานค่ะ เราควรเอาอะไรมาคิดเพื่อกำหนดช่วงเวลานั้นดีค่ะ

พอใกล้ช่วงปลายปี พนักงานออฟฟิศหลายคนเริ่มมองหางานที่ใหม่ที่ให้ผลตอบแทนเพิ่มขึ้นแบบดิฉันบ้างไหน พอดีกำลังคิดค่ะว่าจะเปลี่ยนงานดีไหม เพราะที่เดิมงานหนัก เจ้านายก็ชีกอ จะยื่นใบลาออกแน่ๆ แต่อยากคิดให้รอบคอบอีกนิดนึง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napatthorn

ข้อมูลในการตัดสินใจว่าควรจะลาออกคือ หลายบริษัทมักจะจ่ายโบนัสในช่วงเดือนธันวาคมพร้อมกับเงินเดือน เราเลยแนะนำว่าควรลาออกหลังจากได้รับโบนัสเรียบร้อยแล้วดีกว่าเพื่อไม่ให้พลาดสิทธิตรงนี้ไป แต่หากที่ทำงานใหม่ต้องการให้ไปเริ่มงานก่อน ก็ต้องคิดอีกทีว่าสิ่งที่เราจะได้รับกลับมาจากที่ทำงานใหม่ พวกเงินเดือน โบนัส และผลตอบแทนต่างๆ คุ้มค่ากับโบนัสจากที่ทำงานปัจจุบันที่ต้องเสียไปหรือป่าวด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Olin

ปกติเกณฑ์การได้รับโบนัสหรือขึ้นเงินเดือนของพนักงานใหม่ของแต่ละบริษัทมันแตกต่างกันแน่นอน ผมว่าถ้าจะให้ดีเราต้องเช็กข้อมูลจากฝ่ายบุคคลของที่ทำงานใหม่ก่อน เพื่อนำข้อมูลมาตัดสินใจเลือกช่วงเวลาที่จะยื่นใบลาออกเพื่อไปเริ่มงานใหม่ในช่วงเวลาที่เหมาะสมครับ เช่น ที่ทำงานใหม่มีช่วงทดลองงานกี่เดือน และเราต้องเริ่มงานเดือนไหนถึงจะมีสิทธิได้รับโบนัสหรือได้ขึ้นเงินเดือนประจำปีกับเขาครับ

2020.01.24 7:35

Norrathee

เดี๋ยวนี้งานหายากนะครับจะลาออกคิดให้ดี โดยเฉพาะอายุการทำงานของคุณถ้ายังไม่มากพอที่ทำงานที่ใหม่อาจจะไม่รับคุณเข้าทำงานก็ได้เพราะคุณสมบัติไม่เพียงพอ แล้วดูให้ดีก่อนว่ามีบรืษัทอื่นรองรับแน่นอนหรือป่าวก่อนลาออกถ้ามีก็ลาออกได้ถ้าไม่มีก็ต้องคิดหนักเดี๋ยวจะกลายเป็นคนว่างงานขาดรายได้ได้นะครับ ผมเนี่ยเคยลาออกแบบไม่คิดมาแล้วว่างงานเกือบปีลำบากสุดๆ

2020.05.27 16:11

หมิว

ลองคิดให้ดีเกี่ยวกับประกันสังคมนะคะ ถ้าออกเองก็จะได้รับเงินรายได้ชดเชยย้อนหลังแค่ 3 เดือน แต่ถ้าถูกเชิญออกก็จะได้รับเงินชดเชยรายได้ถึง 6 เดือน กรณีแบบนี้อาจจะอยู่จนถึงตอนที่เขาเชิญออกก็ได้ค่ะเพื่อที่จะได้รับเงินชดเชยถึง 6 เดือน แล้วเมื่อออกจากงานพยายามที่จะทำให้เรียบร้อยเพื่อที่จะได้รับเอกสารออกงานด้วยนะคะ

2020.10.07 8:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

การจัดการเงิน,หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Grap food ให้ผลตอบแทนอย่างไรดีไหมครับ?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี