Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

ผมกำลังวางแผนออกจากงานเดิมที่ทำอยู่ครับ ผมก็เริ่มพยายามเคลียร์งานที่ตัวเองรับผิดชอบให้ออกมาดีที่สุดแล้ว เพื่อจะไปอย่างไม่เป็นภาระคนอื่นมากนัก แต่ผมอยากเช็คอีกสักทีว่า มีเรื่องหลักๆอะไรอีกที่เราควรเคลียร์ให้เรียบร้อยก่อนออกจากที่เก่า เผื่อผมคิดอะไรตกหล่นไปน่ะครับ แนะนำผมหน่อย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Srisuriyothai

ต้องดูว่าเคยขอเงินกู้สวัสดิการจากที่ทำงานปัจจุบันอย่างกู้เงินมาซื้อบ้าน ซื้อรถ แล้วยังชำระหนี้ไม่หมดรึป่าว เราก็ควรวางแผนจัดการปิดหนี้ให้เรียบร้อยก่อนลาออกครับ แต่สำหรับคนที่ต้องการขอสินเชื่อใหม่ หรือสมัครบัตรเครดิตเร็วๆ นี้ ช่วงย้ายงานแรกๆ อาจยังไม่สามารถขอสินเชื่อได้เพราะยังไม่ผ่านการทดลองงาน หรืออายุงานยังไม่ถึงเกณฑ์การขอสินเชื่อ เราจึงต้องวางแผนตรงนี้ให้ดีก่อนตัดสินใจลาออกครับ

2020.01.24 7:35

Savitree

เตรียมขอเอกสารที่จำเป็นจากที่ทำงานปัจจุบันด้วยค่ะ เช่น หนังสือรับรองเงินเดือน หนังสือรับรองการทำงาน หนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย เพื่อไม่ให้เสียเวลาในการกลับมาดำเนินเรื่องขอเอกสารต่างๆ ภายหลังอีก จากนั้นก็ เคลียร์งาน ส่งต่องาน เก็บของมีค่า ข้าวของเครื่องใช้ส่วนตัวต่างๆ และคืนอุปกรณ์สำนักงาน เช่น คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ เครื่องเขียน รวมถึงคืนบัตรพนักงานให้กับฝ่ายบุคคลของบริษัทให้ครบค่ะ

2020.01.24 7:35

Mack

การเคลียร์งานที่เรารับผิดชอบเพื่อไม่เป็นภาระคนอื่นและแสดงความรับผิดชอบนั้นก็น่าชื่นชมแล้วค่ะ แล้วการเก็ยรายละเอียดผลประโยชนืของตัวเองก็สำคัญด้วยเหมือนความคิดเห็นก่อนหน้านี้บอก เรื่องเอกสารการทำงาน ก็ไม่เห็นว่าต้องมีเรื่องอื่นอะไรอีกนะคะที่ต้องเคลียร์หรือจัดการเรื่องสำคัญก็มีเท่านี้ แต่ถ้าอยากจะจบให้สวยกับเพื่อนร่วมงานและเจ้านายอาจจะจัดงานเลี้ยงอำลากันสักหน่อยก็ดีนะ

2020.05.28 16:50

นุ่น

เราควรออกงานอย่างถูกต้องนะคะ จำเป็นต้องมีการบอกหัวหน้าหรือบอกฝ่ายบุคคลก่อน 1 เดือนค่ะ ไม่ใช่ว่าเราทนไม่ไหวแล้วแล้วก็หนีหายจากการทำงานไปเลย แบบนี้จะทำให้เราไม่สามารถได้รับสวัสดิการและเงินเดือนได้ค่ะ และในช่วงที่ว่างงานจะทำให้เราไม่มีเอกสารไปยื่นเพื่อที่จะขอเงินว่างงานในช่วงนั้นได้ด้วย วางแผนให้ดีนะค่ะเพื่อที่จะได้สิทธิพิเศษครบถ้วน

2020.10.07 8:46

พี่ฮูก

ถ้าผมทำงานที่เดียวกับเจ้าของกระทู้ ผมจะเสียใจมากที่คุณออกจากงานไป ขนาดว่าวางแผนออกจากงานเดิมที่ทำอยู่ ก็คิดถึงเรื่องการเคลียร์งานที่ตัวเองรับผิดชอบอยู่ด้วย และพยายามจะให้ออกมาดีที่สุด เพื่อจะไม่ไปเป็นภาระคนอื่นมากนัก สุดยอดจริงๆ คนที่ทำงานประจำเป็นมนุษย์เงินเดือน ต้องการเพื่อนร่วมงานอย่างเจ้าของกระทู้จริงๆนะครับ

2021.07.31 4:36

กรรณิกา

คิดดีแล้วเหรอคะที่จะออกจากงานเดิม ตอนนี้อะไรไม่แน่นอนเลยนะคะ รอดูไปสักพักก่อนจะดีกว่าไหมคะ หรือว่า คุณไปสมัครงานที่ใหม่เอาไว้แล้วเหรอคะ ถ้าแบบนี้ก็ดีคะ สิ่งที่อยากให้ทำคือสอนงานคนที่คิดว่าจะเข้ามาแทนในตำเหน่งของคุณคะ ว่ามีอะไรที่ต้องเอาใจใส่เป็นพิเศษไหม เคยเจอมากับตัวเอง ออกไปแล้วเรางงเลยทำอะไรต่อดี

2021.08.11 6:33

เจตสุภา

ลาออกมาแล้วหรือยังคะ เสียดายจริงๆที่เข้าไม่ทัน เรามีประสบการณ์จากเรื่องนี้เลยคะ ทำงานแล้วต้องการย้ายไปทำงานที่ไหม ก่อนที่จะออก ถ้าเรา สอนคนที่มาทำงานแทนเราก็จะดีมากๆคะ เพราะเรื่องนี้ อาจมีผลกับตอนที่เราขอเอกสารประสบการณ์การทำงานของเราด้วยคะ ถ้าเราทำดีกับที่เก่า เขาก็จะเขียนให้เราดีหน่อยคะ เสียดายที่เข้ามาเล่าไม่ทันจริงๆ

2021.09.21 8:20

วรรรนภา

โห่พี่ ช่วงเวลาแบบนี้ พี่ยังจะลาออกจากงานไปทำที่ใหม่ด้วยเหรอคะ หนูเองยังต้องมานั้งลุ้นเลยคะว่านายจ้างจะยกเลิกสัญญาจ้างของหนูวันไหนคะ ถ้าพี่มีงานดีๆ ให้ผ่านช่วงนี้แบบที่คนอื่นๆบอก ก่อนน่าจะดีนะคะ พี่ เขาจะเปิดประเทศแล้ว หนูก็ลุ้นนะคะว่ามันจะดีขึ้นหรือว่าผ่านไปไม่นานจะกลับมาเหมือนเดิมอีกไหมถ้าเป็นแบบเดิม หนูต้องได้ออกแน่นอน

2021.10.27 13:40

กษิดิ์เดช

พี่เป็นคนที่มีความรับผิดชอบดีนะครับ บางคนไม่ได้คิดแบบพี่เลยเวลาที่จะออกจากงานก็ออกไปแบบไม่แจ้งล่วงหน้าด้วย ที่ทำงานก็หาคนมาทำงานในตำแหน่งที่เขาออกก็ไม่ทันแล้ว งานอื่นๆก็ต้องแบ่งๆคนในบริษัททำกัน แบบพี่ไปที่ไหนก็มีแต่คนรักแหละครับ แต่ไม่ทราบว่าเปลี่ยนงานทำไมกันเหรอครับ ไปกินตำเหน่งหรือว่าค่าจ้างแพงกว่า

2022.01.11 13:57

อานนท์

ผมไม่เคยเจอคนที่คิดเรื่องนี้แบบพี่เลยนะครับ ส่วนใหญ่คนที่ลาออกจากงาน ก็ไม่ค่อยสนใจอะไรแล้ว ออกไปก้ออกไปเลย งานบางตัวเราต้องโทรเชคด้วยว่าเป็นยังไงบ้าง แล้วบางครั้งถามเยอะก็ไม่ได้นะเพราะเขาบอกว่าไม่ได้ทำงานให้แล้ว คนแบบนี้ไม่มีความรับผิดชอบ แต่พี่ดีครับ คิดว่าที่ทำงานทั้งของที่พี่เคยทำงานกัที่ทำงานใหม่น่าจะชอบพี่แน่ๆ

2022.02.26 3:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี