Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนจะออกจากงานน่ะค่ะ เรื่องสิทธิประโยชน์กองทุนสำรองเลี้ยงชีพในที่ทำงานเดิมเราจะจัดการยังไงดีค่ะ

เราเป็นพนักงานบริษัทแห่งนึงค่ะ ที่ทำงานปัจจุบันบริษัทมีนโยบายเรื่องกองทุนสำรองเลี้ยงชีพนะคะ อยากปรึกษาว่า ถ้าจะออกจากที่เดิมแบบนี้ เรื่องสิทธิประโยชน์กองทุนสำรองเลี้ยงชีพในที่ทำงานเดิมเราจะจัดการยังไงดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Mayura

สำหรับคนที่มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพของที่ทำงานปัจจุบันอยู่ แล้วสินใจลาออก ก็อาจกังวลว่าจะจัดการกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพยังไงดี จริงๆแล้วมีหลายทางออกค่ะ อย่างที่พี่เคยทำคือ นำเงินออกจากกองทุนสำรองเลี้ยงชีพเลย แต่เราก็จะมีภาระต้องเสียภาษีในส่วนของผลประโยชน์ของเงินสะสม ในส่วนของตัวเอง , เงินสมทบ และผลประโยชน์ของเงินสมทบตามได้

2020.01.24 7:35

ไพศาล

ผมแนะนำว่า คงเงินไว้ก่อน เพื่อรอย้ายไปยังกองทุนสำรองเลี้ยงชีพของที่ทำงานใหม่หลังจากผ่านช่วงทดลองงานแล้วจะดีกว่าครับ แต่ต้องเช็กด้วยว่าที่ทำงานปัจจุบันให้คงเงินกองทุนไว้ได้นานเท่าไร และคิดค่าธรรมเนียมอย่างไร หรือไม่ก็เลือกวิธี โอนเงินไปยัง RMF for PVD ในกรณีที่ที่ทำงานใหม่ไม่มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ เราก็จะไม่ต้องเสียภาษีเพราะไม่ได้นำเงินออกก่อนครบเงื่อนไข และยังสามารถนับอายุสมาชิกกองทุนสำรองเลี้ยงชีพต่อเนื่องได้ด้วย

2020.01.24 7:35

Berneice

ไม่ยากครับถ้าที่ทำงานใหม่มีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพเหมือนกันก็โอนย้ายชื่อไปได้ แต่ถ้าไม่มีคุณก็ทำได้อย่างเดี่ยวคือถอนเงินในกองทุนออกมาซะ แม้จะต้องมีค่าธรรมเนียมก็ดีกว่าไม่ได้อะไรเลยนะครับ ถ้าคิดจะออกจางานแล้วอย่าห่วงหน้าพะวงหลังครับถ้ายังลังเลก็ไม่ควรลาออกตั้งแต่แรก เพราะการที่คุณลังเลแสดงว่ายังไม่มั่นใจในที่ทำงานใหม่

2020.05.28 16:50

nattawut

ดีนะครับที่คุณมีเงินในกองทุนสำรองเลี้ยงชีพอยู่ หากต้องออกจากงานมาจริงๆก็ยังพอมีเงินบ้าง แต่ก็ต้องดูให้ดีอย่างที่มีคนแนะนำนั่นแหละ วิธีที่จะได้เงินหรือเสียเงินให้น้อยที่สุดน่ะครับ ว่าแต่คุณได้ลาออกมาจากที่ทำงานมั้ยครับ แล้วได้เงินมาครบมั้ย หมายถึง ได้มาตามสมควรมั้ยครับ เผื่อมีใครคิดจะทำแบบคุณจะได้เอาไปเป็นแนวทางน่ะครับ

2020.06.17 14:45

โบว์

น่าเห็นใจในกรณีแบบนี้นะคะ เพราะว่าการจัดตั้งกองทุนสำรองเลี้ยงชีพก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่จะ ฉุดรั้งเราทำให้เราทำงานกับเขาไปนานๆ ทำให้หลายคนที่ทำงานมานานๆแล้วไม่อยากจะออกจากงานนั่นเอง เพราะว่าจะเสียผลประโยชน์แล้วก็เสียเงินในส่วนนี้ด้วย เพื่อที่จะได้รับเงินคืนมาก็จำเป็นต้องถอนเงินนั่นแหละค่ะ เพราะว่าอย่างน้อยก็ยังได้รับเงินคืนอยู่ดีถึงแม้จะถูกหักค่าธรรมเนียม

2020.10.07 8:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี