Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราอกหักมาค่ะ อยากรู้ว่าเราจะผ่านมรสุมชีวิตช่วงนี้ยังไงแบบที่ไม่ส่งผลกระทบต่องาน เงิน และคนรอบข้างมากนัก!

เราเชื่อว่าผู้แข็งแกร่งย่อมเคยผ่านวิกฤตที่เจ็บปวดมาบ้างไม่มากก็น้อย ยอมรับว่าตอนนี้เราเฮิร์ตหนักเพราะพึ่งอกหัก แต่ไม่อยากจมอยู่ในความฝันที่สลายแบบนี้ อยากลุกขึั้นมาอีกครั้ง อยากรู้ค่ะว่าเราจะผ่านมรสุมชีวิตช่วงนี้ยังไงแบบที่ไม่ส่งผลกระทบต่องาน เงิน และทำให้คนรอบข้างเป็นห่วงไปมากกว่านี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Arunprapa

อย่างแรกอยากบอกว่าเข้าใจคุณนะคะ ใครบ้างไม่เคยอกหักล่ะ เราเชื่อไม่ทางตรงก็ทางอ้อมใครก็เคยมีความรู้สึกที่ชอกช้ำที่อาจส่งผลกระทบทั้งทางจิตใจ และหน้าที่การงานได้ แต่ใช่ว่าจะไม่มีทางแก้ไข จากประสบการณ์ตรง เราพบว่ามีองค์ประกอบอยู่สองทางด้วยกัน ได้แก่ การใช้เวลาเยียวยา และการพิสูจน์คุณค่าของตัวเองจะช่วยได้ดีที่สุดค่ะ

2020.01.24 7:35

Chanathip

ผมว่าสิ่งที่ช่วยเราผ่านไปคือ ไม่เก็บตัวครับ ลองออกไปหากิจกรรมข้างนอกทำ เช่น ออกกำลังกาย ทำกิจกรรมต่าง ๆ เพื่อฟื้นฟูสภาพจิตใจให้ดีขึ้น จากนั้นลองเปิดใจให้โอกาสตัวเองพัฒนาชีวิตด้วยการตั้งเป้าหมายบางอย่าง และมุ่งมั่นทำให้สำเร็จเพื่อตัวเราเอง และครอบครัวนี่ล่ะที่จะสนับสนุนเราให้ผ่านช่วงเวลาแย่ๆ แล้วเราก็จะแข็งแกร่งขึ้นอย่างแน่นอน

2020.01.24 7:35

Calista

เมื่อเราได้รับผลกระทบต่อจิตใจหรือความรู้สึก ก็จะทำให้เราไม่อยากจะทำอะไรท้อแท้ สิ้นหวังได้ ทำให้ส่งผลเสียต่องาน แล้วก็เงิน บางคนเสียเงินกินเหล้าฟูมฟาย แล้วเสียการเสียงานด้วย เพื่อจะไม่เป็นแบบนั้นได้คุณต้องมีสติ หันกลับมารักตัวเองให้มากๆ แล้วอาจจะหาโอกาสไปพักผ่อนท่องเที่ยวบ้าง การท่องเที่ยวช่วยให้คุณผ่อนคลายหายเศร้าได้บ้างแล้วจะมีแรงกลับมาทำงานนะคะ

2020.05.29 9:37

สาม

หาที่พึ่งทางใจครับเพื่อนที่คอยระบายและรับฟังเราได้ และพยายามคิดถึงตัวเองให้มากขึ้นโดยที่อย่าทิ้งการทำงานนะครับ เราต้องแยกให้ออกว่าอะไรสำคัญที่สุดในชีวิตของเรา เศร้าได้เสียใจได้ร้องไห้ได้ แต่อย่าเลิกทำงานหรือทำอะไรที่ส่งผลกระทบต่อการทำงานของเราเด็ดขาดนะครับ เรื่องนี้จะส่งผลกระทบต่อการใช้ชีวิตหรือการใช้เงินของเราเลยทีเดียว

2020.10.07 9:2

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

หาเงินออนไลน์,All (หารายได้),All (เศรษฐกิจ)

ใช้โลกโซเชียลเพื่อช่วยให้กิจการเติบโตดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี