Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมต้องรับมือกับการเงินที่ล้มเหลวไปหมาดๆ ไม่อยากจะซ้ำรอยเดิมให้เจ็บตัว อยากวางแผนให้ดีขึ้น ทำอย่างไรได้บ้างครับ

ผมต้องรับมือกับสภาพทางการเงินที่ล้มเหลวไปหมาดๆไม่นานมานี้ครับ อยากวางแผนชีวิตให้ดีขึ้น ไม่อยากจะซ้ำรอยเดิมให้เจ็บตัวมากกว่านี้ จะทำให้เรื่องที่เคยเกิดขึ้นมาเป็นบทเรียนและปรับใช้ให้ชีวิตดีขึ้น ได้อย่างไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Runrot

ผมเคยเคยผ่านเหตุการณ์แบบคุณครับ ผมเลยเริ่มใหม่ด้วยสไตล์การออมแบบ Daily / Weekly / Casually ครับ เคยได้ยินไหม Dailyเป็นการออมเงินวันละ 20 บาท ทุกวัน เมื่อครบ 1 ปี เราจะมีเงิน 7,300 บาท , Weekly เป็นการออมเงินสัปดาห์ละ 100 บาท ทุกสัปดาห์ เมื่อครบ 1 ปี เราจะมีเงิน 5,200 บาท และ Casually เป็นการออมเงินแบบบังเอิญจากการสะสมธนบัตร 50 บาท ลองดูสิครับ

2020.01.24 7:35

Jordon

เราก็ขอเป็นกำลังใจคุณด้วยนะคะ อยากให้สู้อีกครั้ง ลองนำเงินที่สะสมตลอดทั้งปีมารวมกัน อย่างน้อยปีล่ะประมาณ 12,500 บาท แล้วนำเงินก้อนนี้ไปลงทุนในกองทุน หรือตลาดหุ้นดู ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการและความรู้ในการบริหารเงินก้อนนี้ต่อไป นี่คือสิ่งที่เราเรียนรู้จากวิกฤตทางการเงิน และสามารถหาทางแก้ไขจนได้เงินออมก้อนใหญ่ แค่นี้ชีวิตก็สตรองขึ้นแล้วค่ะ

2020.01.24 7:35

สุทธิพงศ์

ผมก็เคยเจอความล้มเหลวทางการเงินครับ เพราะผมไม่มีความรู้ทางการเงินที่ถูกต้อง ผมคิดแต่จะหาเงินเยอะๆแต่ไม่มีการออมเงินที่ชัดเจน เก็บเงินก็มีแต่พร้อมเอาเงินนั้นออกมาใช้ได้ทุกเมื่อ ทำให้ไม่มีเงินออมเลยพอธุรกิจไปไม่รอกก็ขาดรายได้ทันที แต่รายจ่ายยังรออยู่ทำให้เป็นหนี้หลายทาง ตอนนั้นเครียดมากแต่ก๋ตั้งสติจัดการอะไรที่ทำได้อะไรที่ทำไม่ได้ก็วางไว้ก่อน แล้วพยายามออมเงินอย่างจริงจังมากขึ้นครับ

2020.05.29 9:38

ชาย

เรียนจากประสบการณ์หรือบทเรียนที่ได้รับครับ เราต้องรู้ก่อนนะครับว่าเราอยากได้รับผลตอบแทนมากเท่าไหร่ ถ้าเราอยากได้รับผลตอบแทนมากแน่นอนว่าก็มีความเสี่ยงมากไปด้วย ผมคิดว่าน่าจะทำการลงทุนกับธุรกิจอะไรที่ไม่ต้องมีความเสี่ยงมากจะได้รับผลตอบแทนน้อยก็ยังดีกว่าต้องสูญเสียทั้งหมดนะครับ ปรับแนวคิดและการวางแผนใหม่นั่นแหละครับดี

2020.10.07 9:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี