Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมแน่ใจว่าเทคโนโลยีในตอนนี้ไปไกลแล้ว ต่างประเทศเขามี หุ่นยนต์ทำงานแทนคนแล้ว ใครมีข้อมูลมาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ

ยอมรับว่าในปัจจุบันนี้ เทคโนโลยีเข้ามามีบทบาทกับการดำรงชีวิตของเราจริงๆครับ การนำความรู้ทางวิทยาศาสตร์มาใช้ให้เกิดประโยชน์นี้มันดีครับ ผมกำลังศึกษาการใช้งานหุ่นยนต์ทำงานอยู่ครับ อยากลองลงทุนในหุ้นกลุ่มนี้ดูบ้างด้วย มีตัวอย่างอะไรทีน่าสนใจบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Berneice

ใช่ครับ ในอดีตหุ่นยนต์จะเป็นเพียงเครื่องจักรที่ทำตามคำสั่งของมนุษย์ เช่น ให้หุ่นยนต์มาประกอบรถยนต์ แต่ในปัจจุบันหุ่นยนต์ดังกล่าวได้มีการพัฒนายกระดับจนสามารถคิดและเรียนรู้ได้ด้วยตนเอง โดยไม่ต้องพึ่งพามนุษย์เพียงอย่างเดียว เราจึงเรียกเทคโนโลยีใหม่นี้ว่า หุ่นยนต์และปัญญาประดิษฐ์ หรือ Robotic and Artificial Intelligence ซึ่งความน่าสนใจ คือ การที่เครื่องจักรหรือหุ่นยนต์ในอดีตได้พัฒนาจนมีความสามารถคิดและตัดสินใจได้ใกล้เคียงมนุษย์เลยล่ะครับ

2019.08.01 13:59

อภิญญา

ผมเคยอ่าน บริษัท Intuitive Surgical Inc. คิดค้นเทคโนโลยีการผ่าตัดด้วยหุ่นยนต์ แพทย์จึงสามารถผ่าตัดได้แม่นยำมากขึ้นผ่านภาพ 3 มิติ ที่มีรายละเอียดสูง ทดแทนการเปิดบาดแผลและลดความเจ็บปวด ปัจจุบันโรงพยาบาลในเมืองไทยหลายแห่งก็มีการใช้ หุ่นยนต์ผ่าตัด (Robotic Surgery) เช่นเดียวกัน หรือ Amazon มี AI มาช่วยวิเคราะห์การรีวิวสินค้าแทนการใช้มนุษย์ มี Chatbot ที่จะวิเคราะห์และตอบคำถามของลูกค้าให้ตรงประเด็น หรืออย่างบริษัท Alphabet ซึ่งเป็นบริษัทแม่ของ Google ก็ได้ใช้ AI มาช่วยจัดการโฆษณาบน Google โดยระบบจะวิเคราะห์พฤติกรรมของผู้ใช้งานครับ

2019.08.01 14:0

กุลพันธ์

เดี่ยวนี้ถ้าเป็นธุรกิจเอสเอ็มอีขนาดใหญ่เขาใช้หุ่นยนต์เข้ามาทำงานแทนคนมากขึ้นจริงๆครับ ดังนั้นการลงทุนหุนยนต์เป็นอีกตัวเลือกครับที่น่าสนใจ แต่หลักในการคิดว่าดีไม่ไดีดีเราดูจากทั่วไปแล้วนักลงทุนทั่วโลกมักจะใช้ดัชนี MSCI ซึ่งเป็นดัชนีอ้างอิงมาใช้เป็นเกณฑ์ในการวัดผลตอบแทนเทียบกับการลงทุนของตนเอง ดังนั้นการสนใจดัชนีตัวนี้จะตอบได้ว่าเราน่าลงทุนไหมครับ

2020.03.18 4:16

Krittinai

ก็เราลองดูข่าวก็จะเห็นว่าบริษัทยักษ์ใหญ่อย่าง samsung apple ก็ใช้หุ่นยนต์ในการทำงานกันแล้วเพราะว่าอำนวยความสะดวกในการทำงานที่แม่นยำและไม่ต้องมาคอยจ้างงานคนให้เสียค่าใช้จ่ายอีกด้วยแถมการควบคุมคนก็ยากกว่าการควบคุมเครื่องยนต์ ถึงแม้ว่าจะมีต้นทุนที่สูงกว่าแต่ก็สามารถควบคุมปัญหาที่ตามมาคือความแม่นยำในการทำงานที่สูงกว่ามากมายเลยทีเดียว

2020.04.29 3:18

เดชา

ในต่างประเทศนิยมหุ้นหุ่นยนต์กันมากครับ เพราะตอนนี้กระแสที่หุ่นยนต์มาช่วยในธุรกิจมีเยอะมาก แต่อาจจะยังไม่แพร่หลายในประเทศไทย ตอนนี้เท่าที่ผมทราบมีหุ้นหุ่นยนต์อยู่สองตัวในประเทศไทย คือ กองทุนเปิด แอสเซทพลัส โรโบติกส์ (ASP-ROBOT) และ กองทุนเปิดไทยพาณิชย์ โกลบอลโรโบติกส์ (SCBROBO) แต่ตรงนี้คุณต้องลองไปศึกษาข้อมูลดูเอาเองนะครับ เพราะผมไม่ค่อยรู้รายละเอียดเท่าไหร่

2020.07.16 8:2

โบ้

สิ่งที่เราเห็นง่ายนะครับก็คือเดี๋ยวนี้การทำความสะอาดบ้านนั้นเอง เดี๋ยวนี้เราสามารถที่จะหาซื้อหุ่นยนต์ทำความสะอาดบ้านมาใช้กันได้แล้วซึ่งอำนวยความสะดวกสบายในการทำงานบ้านมากเลย เพราะว่ามีความอัจฉริยะและมีการทำงานที่สะอาดมากขึ้นกว่าแต่ก่อน และเป็นสิ่งที่เราสามารถจับต้องโดยการซื้อหรือกำลังการซื้อของเราได้ด้วยครับ

2020.07.24 1:12

ณ นายน้อย

น่าสนใจนะครับ ผมยังไม่เคยคิดเรื่องหุ้นหุ่นยนต์นี้เลย ในบ้านเราอาจจะไม่นิยมมากนักด้วยแต่ตอนนี้ก็ไม่แน่นะครับ โดยรวมมีการลดจำนวนคนงานในสำนักงานและเน้นการทำงานที่บ้านมากขึ้น ในส่วนของอุตสาหกรรมบางอย่างอาจทดแทนแรงงานของคนด้วยเครื่องจักร ไม่รู้ว่าจะมีการใช้หุ่นยนต์มากขึ้นมั้ย ผมว่าจะลองไปศึกษาเรื่องหุ้นพวกนี้ดู ขอบคุณที่แนะนำครับ

2020.08.11 7:19

เดลี่

เราคิดว่าในประเทศญี่ปุ่นต้องมีการลงทุนเกี่ยวกับเรื่องนี้มากแน่ๆเลย แต่ในประเทสไทยของเราก็ไม่รู้ว่าหุ้นกลุ่มนี้นี่มีชื่อว่าอะไรบ้างนะ ว่าไปก็น่าสนใจมากเพระาทุกวันนี้เครื่องจักรเริ่มมาทำงานแทนแรงงานคนเยอะมากขึ้นแล้วนะ พนักงานโรงงานก็น้อยลงแล้วนะใช้เครื่องจักรแทนไปแล้ว พูดถึงเรื่องนี้แล้วภาพในหนังหุ่นยนต์ลอยมาเลยค่ะ โลกเราในอนาคตจะเป็นเหมือนในหนังมั้ยนะ

2020.08.30 17:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

เรียนจบเอกเกาหลีทำงานอะไร

การมีลูก,All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

เด็กป.1ควรให้ค่าขนมวันละเท่าไหร่ดี

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี