Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมควรเก็บเงินสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์ เพื่ออะไรบ้างเพื่อเพิ่มความมั่นคงในชีวิต!

ผมมีอาชีพฟรีแลนซ์ รับงานอิสระครับ ถือว่าค่าฝีมือที่ได้ค่อนข้างสูงเลย ถ้าเพิ่มในส่วนเงินเก็บออมสามารถทำได้มากกว่า 50 % ของรายได้ ได้เลยในช่วงนี้ ผมเลยอยากบริหารเงินเพื่ออนาคตครับ ควรเตรียมเงินออมไว้สำหรับวัตถุประสงค์แบบไหนบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nam

ครับผมก็มีอาชีพแนวเดียวกับคุณ ถ้าเป็นช่วงโกยได้ก็ควรโกยครับ อย่างผมจะออมสำรองกรณีฉุกเฉิน ให้เพียงพอสำหรับค่าใช้จ่ายเผื่อไว้ 6 เดือน อาจเป็นเรื่องค่าใช้จ่ายด้านสุขภาพ โดยจะต้องซื้อกรมธรรม์ประกันชีวิตไว้ด้วย และการขึ้นทะเบียนเป็นผู้ประกันตนเอง เพื่อรับสิทธิ์ประกันสังคมก็ควรวางแผนครับ

2020.01.24 7:35

Carson

แนะนำว่า เป็นฟรีแลนซ์ก็ควรออมเงินไว้เพื่อการลงทุนในกองทุนรวมเพื่อวัตถุประสงค์ต่างๆไว้ด้วยนะครับ จำเป็นต้องมีเงินออมสำหรับการลงทุนและวางแผนการเกษียณ ถือว่าการลงทุนผ่านกองทุนรวมที่ดูแลโดยมืออาชีพค่อยข้างปลอดภัยดี โดยอาจจะใช้วิธีทยอยซื้อ เพื่อเป็นการถัวเฉลี่ยราคาหน่วยลงทุนตลอดปีก็ได้ครับ

2020.01.24 7:35

Nantipat

ไม่ว่าคุณจะมีอาชีพฟรีแลนซ์ หรือทำงานประจำการออมเงินไว้สำหรับชีวิตที่ดีก็ไม่ต่างกันครับ คุณควรออมเงินไว้เพื่อสำรองฉุกเฉินเรื่องต่างๆ และออมเพื่อการเกษียณ แล้วถ้าเป็นไปได้ก็ออมเพื่อลงทุนด้วยก็ดี ไม่ว่าคุณจะออมเงินกี่บาทมากหรือน้อยนี่คือหลักการออมเงินที่ทุกคนควรมีแล้วจะหมดปัญหาทางการเงินแน่นอน ถ้ามีเงินออมก็มีโอกาสน้อยที่จะเป็นหนี้ครับ

2020.05.29 9:38

แก้ว

ไม่มีสวัสดิการและการคุ้มครองมีความเจ็บป่วยที่จะเกิดขึ้นกับเรา แนะนำว่าให้ทำการเก็บเงินกับประกันสุขภาพที่จะทำให้เราได้รับเงินก้อนดีกว่าค่ะ จะช่วยให้เราสามารถมีการช่วยเหลือในการรักษาพยาบาลเมื่อเจ็บป่วย และยังได้รับเงินคืนในตอนที่ครบกำหนดเวลาของกรมธรรม์ด้วยอีกต่างหาก เป็นการเก็บเงินในช่องทางหนึ่งค่ะ ที่คนทำงานฟรีแลนซ์ควรคิดถึง

2020.10.07 9:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี